เจอพ่อชอบบังคับทำยังไงกันบ้างครับ?

พ่อเป็นคนอายุ 70+ แล้วครับ แกเกษียนแล้วอยู่ด้วยกันสองคน ผม 26 แต่คือแกบ่นทุกเรื่อง ต้องเป๊ะหมด วันหยุดก็ต้องอยู่บ้านทำงานบ้าน ส่วนตัวเป็นคนทำงานครับ ทำตลอดเลิกกลับมาก็ 4 ทุ่มแล้ว บางวันมีทำงานพิเศษอีก คือวันหยุดก็อยากจะพักมาก นอนเฉยๆ หรือไม่ก็ออกข้างนอก ส่วนพ่อชอบนึกอะไรขึ้นมาได้ก็จะให้ทำตอนนั้นเดี๋ยวนั้นเลย ล่าสุดคือให้ผมไปบริจาคเลือดตอนวันหยุด คือไม่ใช่ผมไม่อยากไป แต่ผมมีธุระก็เลยบอกไม่ไป พอขัดใจเขาก็จะหาว่าชอบทำตัวต่อต้านเขาทุกเรื่อง สิ่งที่แกให้ทำคือมันไม่ได้คอขาดบาดตายขนาดที่ผมจะต้องวางสิ่งที่ตัวเองอยากทำ แล้วก็จะไล่ออกจากบ้านตลอด บอกว่าถ้าไม่ฟังก็ไม่ต้องอยู่ แล้วก็เอาเรื่องเก่าๆ มาพูดวนไปมาตั้งแต่เด็กจนโต หนักๆ ก็หยิบมีดในครัวมาขู่ คือถ้าที่บ้านมีปืนนี่ยิงกันตายไปแล้วครับ แกชอบคิดเองเออเองตลอด เวลาผมเครียดพอปรึกษาก็โดนแกว่าซ้ำว่าชอบสร้างแต่ปัญหา เราหาทางออกอย่างไรได้บ้าง หรือควรส่งบ้านพักคนชราเอกชนดี (พอไหวค่าใช้จ่ายประมาณ 15000-20000/เดือน ครับ) 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่