ทำไมภาพถ่ายบนดวงจันทร์ อวกาศมืดไม่เห็นดาวอื่นเลย

เป็นเพราะแสงจากดวงอาทิตย์มากลบหรือป่าวครับ

ถ้าเราไปถ่ายที่ด้านมืดของดวงจันทร์จะเห็นทางช้างเผือกกับดาวอื่นไหม
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ขออธิบายให้ จขกท.เพิ่มเติม 2 ภาพครับ

ความคิดเห็นที่ 3
คือว่า  ภาพที่ถ่ายบนดวงจันทร์สมัยโครงการ Apollo นั้น  จะถ่ายด้วยกล้อง Film ของ Hasselblad  (เลนส์ 70 mm)

โดยใช้ค่า settings ของกล้องคือ Shutter speed  1/125 วินาที  และใช้ Film ISO สูง
ซึ่งการถ่ายภาพด้วย settings แบบนี้  จะกระทำเพื่อให้ได้ภาพที่เห็นแค่วัตถุหลักเท่านั้นครับ
คือต้องการถ่ายภาพนักบินอวกาศ - อุปกรณ์วิทยาศาสตร์  และ  พื้นผิวดวงจันทร์เท่านั้น
ซึ่งทั้ง 3 อย่างนี้ก็ได้รับแสงจากดวงอาทิตย์ที่เข้มมาก  มากกว่ากลางแดดจ้าของโลกอีก

แต่การ settings แบบนี้นี่เอง  ที่ทำให้เราไม่ได้ภาพของดวงดาวในอวกาศเป็นจุด ๆ สวยงามเลยครับ
เพราะแสงของดวงดาวในอวกาศ นั้น  หากจะให้ปรากฏใน Film จะต้อง setting ของกล้องที่ต่างออกไปมาก
คือจะต้องเปิดหน้ากล้องนานหลายสิบวินาที  เช่น 30 วินาที หรือ มากกว่านั้น
ซึ่งจะมากกว่าที่ถ่ายภาพนักบินอวกาศในวรรคบนถึง 3,750 เท่าเชียวครับ

ดังนั้น  หากเราจะถ่ายภาพบนดวงจันทร์ให้ติดภาพดวงดาวในอวกาศด้วย  และตั้งค่าเปิดหน้ากล้องนานแบบนั้น
ภาพนักบินจะสว่างจ้าขาวโพลนไปทั้งภาพ  เราเรียกว่า "แสง Over" หรือ Overexposure ครับ  
ซึ่งภาพจะเสียไปทั้งหมด  ดังนั้น ในการถ่ายภาพบนดวงจันทร์จะไม่มีทางที่จะเห็นดวงดาวในอวกาศเลย
เพราะบังคับเปิดหน้ากล้องเพียง 1/125 วินาที  แสงจากดวงดาวจะไม่ติดลงบน Film เลยครับ

สำหรับด้านมืด หรือ ด้านไกล (Far side) ของดวงจันทร์  หากเราไปถ่ายภาพที่ด้านนั้น
ก็จะให้ผลเหมือนเดิมครับ  คือไม่เห็นดาวเลย  เราก็จะต้อง setting กล้องแบบ long exposure เหมือนกัน
เพราะแสงดาวริบหรี่มาก ๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่