[CR] รีวิวจัดเต็มนมกล่องสำหรับเด็กที่มี DHA เน้นสารอาหารที่ช่วยพัฒนาสมอง

กระทู้นี้เพื่อคุณแม่โดยเฉพาะ(แต่คุณพ่อก็อ่านได้นะจ้ะ 555 ) ต้องบอกว่าเรื่องอาหารการกินของลูกนี่เป็นเรื่องสำคัญมากๆสำหรับแม่ๆอย่างเราเนอะ จะเลือกอะไรทีก็ปวดหัวไปหมด อมยิ้ม08 ส่วนตัวเราเองลูกพึ่งขวบกว่าๆ เราก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะให้ลูกเลิกกินนมชงขวดเด็ดขาด เนื่องจากกลัวว่าลูกจะมีปัญหาติดขวดนมค่ะ แต่เราก็ยังอยากให้ลูกกินนมอยู่นะ เพราะนมมันมีประโยชน์มากกกกทั้งต่อร่างกายและสมองของเด็ก เพียงแต่เราได้เปลี่ยนจากนมชงขวดมาเป็นนมกล่องUHTแทนเพื่อความสะดวกขึ้น แน่นอนว่าจะเลือกนมเฉยๆ ตาสีตาสาไม่ได้! ด้วยความที่เราเป็นคนซีเรียสเรื่องอาหารการกินมากๆ เลยพยายามคัดเลือกนมที่มีคุณประโยชน์เยอะๆ มีสารอาหารครบถ้วนสมบูรณ์ที่ดีต่อเด็ก โดยเฉพาะในเรื่องของสมองพูดง่ายๆก็คือเราอยากให้ลูกฉลาดๆค่ะ เลยต้องเน้นบำรุงสมองสักหน่อย ทั้งวิตามินทั้งโอเมก้าต้องครบครันเพื่อความฉลาดของลูก และแน่นอนที่ขาดไม่ได้คือ DHA เพราะเท่าที่ศึกษามา(อ่านจากหนังสือและเพจคุณหมอต่างๆ) ตัว DHA เป็นกรดไขมันที่ช่วยในการพัฒนาสมองที่ร่างกายไม่สามารถสร้างเองได้ ส่วนตัวจึงยิ่งมองว่า DHA เป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆ สำหรับพัฒนาการทางสมองของลูก ฉะนั้นเราเลยต้องเลือกนมที่ดีและมีประโยชน์ที่สุดให้ลูกตามประสาแม่ผู้จุกจิกและเรื่องมากค่ะ 555  เพี้ยนเสียงสูง
แน่นอนว่าความจุกจิกนี้ของเราจะเก็บเอาไว้เองก็ไม่ได้ เลยอยากมาแบ่งปันการเลือกนมให้คุณแม่ด้วยกันได้อ่าน เผื่อกระทู้ของเราจะเป็นแนวทางให้กับคุณแม่ท่านอื่นๆ ในการเลือกของดีๆ ให้ลูกกันนะคะ

นม UHTที่เราคัดเลือกมาพูดถึงในกระทู้นี้ มีทั้งหมดด้วยกัน 3 กล่อง โดยเลือกเฉพาะแบรนด์ที่มี DHA เท่านั้น ตามนี้เลยค่ะ

1.เอนฟาโกร เอพลัส ซุพีเรียร์
2.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 
3.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3

ซึ่งเราก็จะเอานมทั้ง 3 กล่อง เอามาทำตารางเปรียบเทียบข้อมูลทางโภชนาการข้างกล่องกันค่ะ เพื่อให้เห็นภาพชัดๆ กันไปเลยนะคะว่ายี่ห้อไหนมีสารอาหารชนิดไหนมากที่สุด เราว่าส่วนนี้ค่อนข้างสำคัญมากๆ สำหรับคุณแม่หลายท่านเลย เพราะจะได้มั่นใจว่าลูกได้กินอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายบ้าง หรืออาจจะเลือกเฉพาะเจาะจงในสารอาหารที่อยากให้ลูกได้ทานเพิ่มเสริมเข้าไป

หมายเหตุ : กรอบสีแดงคือสารอาหารที่มากที่สุดในแต่ละช่องรายการ
โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ ได้ไปทั้งหมด 13 ช่อง
ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 ได้ไปทั้งหมด 10 ช่อง
เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ ได้ไปทั้งหมด 9 ช่อง
          จากการเทียบตารางข้างบนนี้ โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ ชนะไปไปด้วยจำนวนช่องมากที่สุดคือ13 ช่องค่ะ

ด้วยความที่ตารางสารอาหารมีเยอะมาก อ่านจนตาลายกันไปข้างนึง 555 แต่สำหรับเรา เราให้ความสำคัญกับสารอาหารที่ช่วยพัฒนาการระบบประสาทและสมองเป็นหลัก
          ดังนั้น เราจึงจัดการเปรียบเทียบเฉพาะสารอาหารที่ช่วยเรื่องสมองโดยเฉพาะอย่าง DHA,โอเมก้า369,ไนอะซิน,วิตามินบี 12 โดยเรียงลำดับสารอาหารมากที่สุดเรียงลงไปตามลำดับนะคะ เพื่อให้เห็นภาพชัดๆ ว่ายี่ห้อไหนมีสารอาหารชนิดไหนมากที่สุด 

เรียงลำดับสารอาหาร DHA เยอะที่สุดไปหาน้อยที่สุด จะได้ลำดับดังนี้ค่ะ

1.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ มี DHA สูงที่สุด อยู่ที่ 27 มิลลิกรัม
2.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ รองลงมาที่ 25 มิลลิกรัม 
3.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 อยู่ที่ 8 มิลลิกรัม

ในส่วนของ DHA เป็นสารอาหารที่สำคัญมากๆ ต่อพัฒนาการทางสมอง ซึ่งโฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ มาแรงที่สุดเพราะให้ DHA เน้นๆ มาตั้ง27มิลลิกรัม

ต่อมาจะเป็นเรื่อง Omega ค่ะ ซึ่งเราจะขอพูดเป็นรายตัวระหว่าง 3,6,9 เรียงลำดับปริมาณมากที่สุดเรียงลงไป จะได้ลำดับดังนี้ค่ะ

Omega 3
1.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 80 มิลลิกรัม
2.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 41 มิลลิกรัม
3.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ 40 มิลลิกรัม

Omega 6
1.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 300 มิลลิกรัม
2.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 280 มิลลิกรัม
3.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ 240 มิลลิกรัม

Omega 9
1.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 1400 มิลลิกรัม
2.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 1300 มิลลิกรัม
3.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ 900 มิลลิกรัม

ถ้าดูจาก Omega 3 โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ ชนะขาดลอยด้วยปริมาณ 80 มิลลิกรัม ซึ่งมากกว่ากล่องอื่นๆ ถึงเท่าตัวแน่ะ
          ส่วน Omega 6 และ 9 ไฮ-คิว 1 พลัสก็ชนะไป แต่ถ้าดูปริมาณแล้วก็มีปริมาณพอๆ กับยี่ห้ออื่น ไม่ได้ทิ้งห่างกันมากนัก

วิตามินบี 12 เรียงลำดับปริมาณมากที่สุดเรียงลงไป จะได้ลำดับดังนี้ค่ะ

1.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ 35%
3.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 25%
4.ไฮ-คิว 1 พลัส  สูตร3 20%

เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ จากที่เป็นที่โหล่ในการจัดอันดับที่แล้ว ตอนนี้ก็ชนะไป

ไนอะซิน เรียงลำดับปริมาณมากที่สุดเรียงลงไป จะได้ลำดับดังนี้ค่ะ

1.โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ 15%
2.เอนฟาโกร เอพลัส ยูเอชที ซุพีเรียร์ 10%
3.ไฮ-คิว 1 พลัส สูตร3 8%

มีเพียงโฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ ที่มีไนอะซินสูงสุด

เพี้ยนส่องจากการเปรียบเทียบครั้งนี้ จะเห็นว่านมแต่ละยี่ห้อมีสารอาหารที่ดีต่อเด็กๆ ทั้งนั้นเลย แต่อาจจะมีมากมีน้อยต่างกันไป 

สำหรับเรา เราเลือก โฟร์โมสต์ โอเมก้า โกลด์ ด้วยปริมาณของ DHA และ Omega ที่สูง ซึ่งก็นับว่าคุ้มค่าที่สุด เพราะมีสารอาหารสมองและสารอาหารอื่นๆ ครบทุกอย่างในราคาไม่แพงเลย แพ็ค 3 กล่องในราคาเพียงแค่ 46 บาทเท่านั้นเองค่ะ ซึ่งถูกกว่ายี่ห้ออื่นอย่างเห็นได้ชัดเลย

สำหรับข้อมูลที่เรารวบรวมมาก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับคุณแม่ที่กำลังเลือกซื้อนมให้คุณลูกกินกันนะคะ ใครมีความเห็นเพิ่มเติมก็มาพูดคุยกันได้ค่ะ เพี้ยนขอบคุณ

ปล.สำหรับคุณแม่คนไหนที่อยากดูส่วนประกอบและสารอาหารเพิ่มเติม สามารถดูได้ที่คห.1เลยนะคะ 

ชื่อสินค้า:   เอนฟาโกร , โฟร์โมสต์ , ไฮ-คิว
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่