Review (หรือแชร์ประสบการณ์) รีไฟแนนซ์ บ้านหลังแรกของเรา

ตั้งกระทู้ธรรมดาไม่ได้ เลยตั้งกระทู้คำถามค่าา

สวัสดีค่ะ เราเป็นสาวpantip มานาน จะกิน จะเที่ยว อะไรยังไงก็ต้องมาหาข้อมูลในPantip ก่อน

ก่อนหน้านี้เรากู้เงินซื้อบ้าน แล้วผ่อนครบ 3 ปีแล้ว ทีนี้ ได้ยินมาว่าควรขอrefinance พูดตรงนี้เลยนะคะ ข้อมูล 90% ของเรามาจากPantip อีก 10% มาจากเว็บอื่นบ้างนิดหน่อย ดังนั้น วันนี้อยากจะมาแบ่งปันข้อมูลค่ะ เผื่อมีประโยชน์กับเพื่อนๆคนอื่นๆบ้าง

เริ่มต้นเลย เมื่อ 3 ปีที่แล้ว เราซื้อคอนโดราคา 4.7 ล้านบาท โดยกู้กับธนาคารสีฟ้า (ไม่รู้ว่าทำไมพูดชื่อไม่ได้ เห็นในpantip เขาไม่พูดกัน) เพราะคอนโดที่เราซื้อเป็นคอนโดมือหนึ่ง แล้วโครงการเขาทำดีลอะไรซักอย่างกับกรุงไทย ด้วยความที่มือใหม่มากๆ ไม่ได้เปรียบเทียบดอกเบี้ยอะไรเลย กรุงไทยเป็นที่แรกที่ให้กู้ เราก็เลยกู้ ซื้อโลดเลยค่ะ

ผ่อนมาเรื่อยๆ 35 เดือน เห็นพี่สาวรีไฟแนนซ์คอนโดของชี เลยสนใจจะทำกับคอนโดของตัวเองบ้าง เลยเริ่มศึกษาหาข้อมูล จากที่เคยงงๆ ไม่เข้าใจ ตอนนี้เข้าใจแล้ว เลยมาแชร์ข้อมูล สำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจค่ะ

สำหรับคนขี้เกียจอ่าน
- รีไฟแนนซ์คือ เรากู้เงินอยู่กับธนาคารA แล้วไปบอกธนาคารB ว่าเราจะเปลี่ยนไปกู้กับธนาคารB แทน ธนาคารBจะจ่ายเงินที่เราค้างให้ธนาคารA แล้วเราก็มาผ่อนกับธนาคารB แทนค่ะ
- เช็คสัญญาตัวเองด้วย ว่ารีไฟแนนซ์ได้เมื่อไหร่
- เมื่อทำได้ ให้ขอรีไฟแนนซ์ทุกครั้ง เพื่อดอกเบี้ยที่ถูกลง ประหยัดกว่าหลักแสนถึงล้าน 
- หรือขอลดดอกเบี้ยกับธนาคารเดิมก็ได้
ทั้งหมดนี้ เพื่อผลประโยชน์ของเงินเราล้วนๆ ดังนั้น ห้ามขี้เกียจจ้าาา

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
⭕ทั้งนี้ การรีไฟแนนซ์ เราว่าต้องดูวัตถุประสงค์ก่อน ว่าต้องการแบบไหน เช่น
1. ต้องการผ่อนบ้านให้หมดเร็วๆ
2. ต้องการลดค่าใช้จ่ายรายเดือน เช่น เดือนนึงจ่ายค่าผ่อนบ้านอยู่ 3 หมื่น แต่อยากผ่อนเหลือแค่เดือนละ 2 หมื่นแทน เพราะมีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเยอะ
3. (เห็นเขาทำกัน แต่เราไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้เท่าไหร่) รีไฟแนนซ์เพื่อเอาเงินออกมาใช้ส่วนอื่น - อันนี้ไม่ทราบ ไม่เคยทำ แล้วก็ไม่แสดงความคิดเห็นใดๆค่ะ เพราะว่าภาระค่าใช้จ่ายของแต่ละคนในแต่ละเดือนก็ไม่เหมือนกัน

⭕ถ้าเป็นข้อ 1 อันนี้ขอลดดอกเบี้ยกับธนาคารเดิมได้ อย่างเราตอนแรกผ่อนอยู่กับธนาคารฟ้า ดอกเบี้ย 4.67% พอขอลดดอกเบี้ยแล้ว ปีแรกดอกเบี้ยเหลือ 1.50% ถ้าดูตามใบแจ้งหนี้ เราผ่อนอยู่เดือนละ 22,700 บาท ผ่อนไป 30 ปี นู่นนนแน่ะ ตามอัตราดอกเบี้ยเดิม ใน 22,700 บาท นั้น แบ่งเป็น เงินต้น 12xxx ดอกเบี้ย 99xx แต่พอดอกเบี้ยลดเหลือ 1.5% แล้ว ใน22,700 บาท แบ่งเป็น เงินต้น 18xxx ดอกเบี้ย 38xx บาท ถือว่าลดไปเยอะเลยนะคะ

⭕แต่ว่าถ้าวัตถุประสงค์ของคุณคือข้อ 2 แบบนี้จะขอลดดอกเบี้ยกับธนาคารเดิมไม่ได้ค่ะ เพราะถ้าขอลดดอกเบี้ย ยอดผ่อนต่อเดือนก็เท่าเดิม ต้องย้ายธนาคารเท่านั้น แนะนำให้ติดต่อหลายๆธนาคารเลยค่ะ ธนาคารต่างๆมักจะมีโปร refinance ให้ลูกค้า

⭕อย่างไรก็ตาม เราแนะนำอย่างมากเลยค่ะ ให้download excel มา แล้วดูว่าใช้ธนาคารไหนจะประหยัดที่สุด อย่าลืมคิดค่าใช้จ่ายพวกค่าจดจำนองใหม่ ค่าธรรมเนียม ค่าอากร ที่เราต้องจ่ายเพิ่มด้วยนะคะ

⭕ส่วนวิธีขอรีไฟแนนซ์ ง่ายมากเลยค่ะ เดินเข้าไปที่สาขาของธนาคาร สาขาไหนก็ได้นะที่เราสะดวก แล้วบอกเขาว่าขอรีไฟแนนซ์ เขาจะรีบต้อนรับเลย แล้วเราก็ส่งเอกสารให้เขา แล้วรอคำตอบค่ะ / ส่วนการขอลดดอกเบี้ย เคยกู้กับสาขาไหนควรจะต้องติดต่อกับสาขาเดิม เพราะเรื่องของเราอยู่ที่นั่น แต่ถ้าจำไม่ได้แล้ว ไปธนาคารยี่ห้อเดิมแต่สาขาไหนก็ได้ เขาจะติดต่อกันเองค่ะ

⭕ส่วนอันนี้ tipsส่วนตัว เราขอลดดอกเบี้ยกับธนาคารฟ้า ส่งเอกสารให้เรียบร้อย (ธนาคารเดิมที่เราเคยใช้ก่อน) ผ่านไปซัก 2  อาทิตย์ เราก็ติดต่อธนาคารเหลือง ขอรีไฟแนนซ์ด้วย ส่งเอกสารให้เขา แล้วก็รอๆ ผ่านไปประมาณ 6 อาทิตย์ ธนาคารเหลืองอนุมัติ แต่ธนาคารฟ้าธนาคารเดิมยังเงียบอยู่ เลยบอกเขาว่า ถ้าไม่มีfeedback จะเปลี่ยนไปใช้อีกธนาคารนะคะ พอดีเขาอนุมัติวงเงินมาแล้ว เท่านั้นล่ะจ้าาาาา เย็นวันนั้น ธนาคารฟ้าอนุมัติทันที ทีนี้ก็ขึ้นอยู่ที่เราแล้ว ว่าเราจะเลือกธนาคารไหนที่มันคุ้ม ประหยัด และ เหมาะกับเรามากที่สุด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่