[SR] เที่ยวปีนัง 3วัน2คืน กับ 15 จุด Check in ที่คัดมาให้แล้วแบบเน้นๆ : PENANG 2019 by #megamaxxjourney

สวัสดีครับทุกคน..ทริปนี้ผมจะขอพาทุกคนไปทำความรู้จักกับหนึ่งเมืองฮิพๆใกล้บ้านเรา
ที่นี่เลย “ ปีนัง ” ประเทศมาเลเซียครับ..เดินทางแค่ชั่วโมงกว่า.. แว๊บเดียวก็มาถึง
นี่เป็นการมาที่นี่ครั้งแรกของผมแล้วประทับใจมาก..
ก่อนหน้านี้ปีนังไม่เคยอยู่ในสายตาผมเลย..
แต่พอมาแล้ว..บอกได้เลยว่า ยิ่งรู้จัก ยิ่งรักเธอ น่อวววว
ปีนังเป็นเมืองเล็กๆ ที่มีทุกอย่างครบสำหรับนักท่องเที่ยว
ทั้งที่เที่ยวแนว street..ที่เที่ยวแนวธรรมชาติ อาหารการกิน เดินทางก็สะดวก
ค่าใช้จ่ายนี่ไม่ต้องพูดถึง... ถูกมากกก โดยเฉพาะค่า Grab ..

และนี่ .. คือ 15 จุด Checklist ที่ผมไม่อยากให้ทุกคนพลาด..

1.      Street art x Georgetown
2.      Pinang peranakan mansion 📸
3.      Asia camera museum
4.      Hin bus depot Art Centre
5.      Rainbow sky walk ( The top )
6.      Penang hill and the habitat 📸🍃
7.      วัดเก็กลกสี่ kek lok si 🙏🏻📸
8.      Magazine63 บาร์ลับ
9.      ติ่มซำร้านดัง Tai Tong Restaurant
10.   Moh teng pheow nyonya koay & canteen
11.   Awesome Canteen Café
12.   มัสยิด Kapitan Keling Mosque
13.   Chew Jetty ชุมชนชาวประมงเก่าแก่
14.   ร้านชานม XING FU TANG
15.   Street food ที่ถนน Chulia Street Night Hawker Stalls

บอกเลย 3 วัน 2 คืนก็เก็บหมดนี่ได้สบ้าย

.
.
ส่วนทริปนี้ ผมจองที่พัก พร้อมตั๋วเครื่องบินผ่าน Ktc World Travel Service ครับ..
หมดปัญหาสำหรับคนที่จองที่พักไม่เป็น.. หาตั๋วเครื่องบินราคาประหยัดไม่ได้..
ซึ่งบริการนี้มีพร้อมทั้งจองแพคเกจทัวร์ และบริการข้อมูลท่องเที่ยวอย่างครบวงจรเลยทีเดียว
สามารถเข้าไปติดต่อสอบถามหรือขอคำแนะนำได้ที่ www.ktc.co.th/ktcworld
หรือโทร 02-123-5050 ได้ทุกวันตั้งแต่เวลา 8.00 – 20.00 น. ครับ

พร้อมแล้วก็ตามมาเล้ยย

#ไปปีนังกับKTCworld #KTCWorldtravelservice 
#megamaxxjourney #ปีนัง #เที่ยวปีนัง #penang
#เที่ยวปีนังยิ่งเก๋ายิ่งเก๋ #retrogopenang #experiencepenang2020

ทริปนี้เดินทางด้วยสายการบิน Airasia บินตรงราวๆ ชั่วโมงเศษๆเอง.. มีบินตรงทุกวันนะ
จริงๆมีหลายสายการบินให้บริการเลยล่ะ.. หรือใครอยากจะติสหน่อย นั่งรถไฟมาลงหาดใหญ่ ต่อรถบัส หรือรถตู้มาลงปีนังก็ได้
ประหยัดงบ แถมได้ฟีลไปอีกแบบ..

พูดถึงสกุลเงิน..เงินที่นี่หน่วยเป็นริงกิต 1  ริงกิต จะอยู่ราวๆ 7.4 บาทไทย

สำหรับการเดินทางในปีนัง มีทั้งรถขนส่งสาธารณะ 
แต่ผมแนะนำ .. Grab เลยครับ สะดวก ปลอดภัย ราคาถูกมาก..
จากสนามบินผมเรียก Grab มาที่พักในเมือง เดินทางเกือบครึ่งชั่วโมง ค่าโดยสาร 200 นิดๆ คือจะถูกไปไหน..
แต่ถ้าเที่ยวแถวโซนๆ Georgetown ย่าน Street Art เดินได้เลยครับ..

มาเริ่มกันที่ .. ที่พักกันก่อน
ทริปนี้ผมพักที่นี่ 

โรงแรม Hotel Royal Penang โรงแรมใหญ่ใจกลางเมือง
ราคาห้องพักตกคืนละ พันนิดๆเอง ถูกมาก รวมอาหารเช้าด้วยครับ ..
สวัสดีปีนัง... มาที่จุด Check list แรกกันดีกว่า
เริ่มที่ “ Penang Street Art ” แห่งย่าน George Town
ถ้าพูดถึงปีนัง ใครๆก็ต้องนึกถึง Street Art ที่ถือเป็นจุดขายของเมืองนี้
ซึ่ง George town เป็นเมืองที่เต็มไปด้วยสถาปัตยกรรม อันงดงาม และทรงคุณค่า
แถมเมืองนี้ ยังเป็นเมืองที่ได้รับคัดเลือกให้เป็นเมืองมรดกโลกจาก Unesco เมื่อปี 2008อีกด้วย

ที่ตรงนี้ ได้รวบรวมงานศิลปะตามข้างถนน ริมกำแพง ตามตึกต่างๆ เอาไว้มากมาย
ซึ่งนักท่องเที่ยวก็หลั่งไหลมาถ่ายภาพ และตามหาผลงานต่างๆ อย่างไม่ขาดสาย..
ถือเป็นย่าน ที่เหมาะกับคนที่ชอบถ่ายรูปมากเลยครับ..
เดินไปมุมไหน.. ก็มีแต่มุมน่ารักๆให้ถ่ายเต็มไปหมด ..
ขอเล่นใหญ่ซักหน่อย จังหวะคนไม่มี 5555
ผ่านไปผ่านมาแถวนี้ ต้องอย่าลืมแวะซื้อเจ้าน้ำแข็งไสก้อนกลมๆ ( ice ball ) แบบนี้นะครับ
มันถือว่าเป็น signature ของที่ปีนังเลยล่ะ ราคาอยู่ที่ประมาณ 2-3 ริงกิต บางร้าน ปาไป 5 เลย..
ต่อด้วยจุด Check list ที่ 2 “ Pinang peranakan mansion ”
เป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีชื่อเสียงที่สุดแห่งหนึ่งในเมือง Georgetown 
ที่ยังรักษาสภาพดั้งเดิมของไว้ได้เป็นอย่างดี
ด้านในเต็มไปด้วยโบราณวัตถุและของสะสมกว่า 1,000 ชิ้น  
.. เจ้าของบ้านเป็นกัปตันเดินเรือชาวจีนชื่อ Chung Keng Quee 
เอกลักษณ์ของตัวคฤหาสน์นี้มีความเป็นสถาปัตยกรรมของจีนผสมผสานกับความเป็นตะวันตก
อัตราค่าเข้าชม อยู่ที่ ท่านละ 20 ริงกิต หรือประมาณ 150 บาท
จุด Check list ที่ 3 “ Asia Camera Museum ”
เอาใจคนรักการถ่ายภาพ กับ Camera Museum ที่เป็นแหล่งรวม และเป็นมิวเซียมที่สะสมกล้องรุ่นต่างๆไว้มากมาย.นับ 1,000 ชิ้นให้สำหรับคนรักกล้อง ที่รักการถ่ายรูปได้ชื่นชมประวัติความเป็นมา..
Location ก็อยู่ใกล้ๆกับ George Town นั่นเอง
หาไม่เจอก็ปักหมุดไปที่ Asia camera museum ครับ ..
ปล. ต้องมีคำว่า asia ด้วยนะ.. ผม search ว่า camera museum ไปผิดที่มาแล้วครับ ..แหะๆ
มุมฮิพๆด้านในก็มีนะ ..
ตามมาติดๆ กับ..จุด Check list ที่ 4 “ Hin bus depot Art Centre ”
เป็นพื้นที่สำหรับเสพงานศิลป์ อารมณ์แบบ Art Space  
และในช่วงที่ผมมามีกิจกรรม Work shop พอดีเลยครับ..
เกี่ยวกับการวาดภาพ..แนะนำให้มาวันอาทิตย์นะ .. จะมีร้านค้าขายของแฮนด์เมด  มีคาเฟ่ ร้านค้าเปิด คนก็จะคึกคักหน่อย..
แถมด้านใน ยังมีมุมอาร์ทๆ ที่คนนิยมมาถ่ายรูปกันด้วย..
จุด Check list ที่ 5  “ Rainbow sky walk ”
เยี่ยมชมวิวพาโนรามา เมืองเมืองปีนังจากตึกที่สูงที่สุดของที่นี่ “ The top ”
อันดับแรก ลิฟท์จะมาจอดที่ชั้น 65 ชั้นนี้จะมีกิจกรรมให้ทำมากมาย สำหรับคนที่ชื่นชอบกิจกรรมหวาดเสียว..
แถมหนึ่ง High light คือ Rain bow sky walk ที่ถือเป็น ทางเดินวัดใจ มองลงไปเป็นพื้นกระจกใส บนความสูงจากตึก 68 ชั้น 

อัตราค่าเข้าชมอยู่ที่ ...68 RM ครับ
จริงๆ ตึกนี้ยังมี boutique aquarium
,มีสวนสนุกขนาดย่อมสำหรับเด็ก.. ,พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ ..
ลองเข้าไปดูรายละเอียดใน Website : https://thetop.com.my/  กันก่อนได้นะ 

ชื่อสินค้า:   ปีนัง Penang, Malaysia
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่