ขอความช่วยเหลือครับ - น้ำไม่เข้าแท็งค์น้ำ ทำให้ปั่มดูดน้ำไปจนหมด

สวัสดีครับ

เมื่อเช้าแฟนโทรมาหา บอกว่าน้ำที่บ้านไหลแปลก ๆ มีเสียงฟอด ๆ แล้วปั๊มน้ำก็มีเสียงแปลก ๆ เลยให้ปิดเบรคเกอร์ปั๊มน้ำก่อน แล้วให้ไปตรวจสอบ คือ 

1. ไปที่ก๊อกสนาม ที่ไม่ได้ต่อผ่านปั๊มน้ำ - ปรากฏว่าน้ำไหลปกติ
2. ให้เปิดฝาแท๊งค์เพื่อดูด้านใน - ปรากฏว่าน้ำหมดแท๊งค์เลย
3. เปิดบายพาสก๊อกน้ำ ก็ไหลปกติ

เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปดู ขอทราบความเห็นหน่อยครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ จะได้ไปดูให้ตรงจุด

ข้อมูลเพิ่มเติม
1. เป็นบ้านชั้นเดียว
2. เดินระบบแท๊งค์น้ำ+ปั๊มน้ำ มา 4 ปี

เพิ่มเติม
3. มีการติดตั้งไส้กรองน้ำดี ก่อนเข้าแท๊งค์
4. สัปดาห์ก่อนมีการเดินท่อน้ำหน้าหมู่บ้าน

สอบถามเพื่อน ๆ ที่ทำงาน บอกว่าอาจมีเศษโคลนเข้าไปขวางทางน้ำในไส้กรอง เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปดูอีกทีครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่