อยากจะทราบว่านิ้วที่สั้นผิดปกติถือว่าพิการหรือเปล่า แบบนี้จะสามารถเป็นหมอหรือทำงานด้านสาธารณะสุขได้ไหม?

ขอเล่าก่อนนะคะว่าหนูร่างกายสมบูรณ์เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ถ้าไม่ติดตรงที่ว่านิ้วเท้าที่สั้นกว่าคนทั่วไป มันอาจจะไม่แปลกอะไรมากถ้าทุกนิ้วจะสั้นลดหลั่นตามลำดับอย่างกับนิ้วของคนอื่นๆ แต่ของหนูทุกนิ้วกลับปกติดี ยกเว้นนิ้วนาง(นิ้วเท้าทั้งสองข้าง) มันสั้นกว่าปกติและก็สั้นกว่านิ้วก้อยเสียด้วย...แล้วอย่างนี้ถือว่าพิการหรือเปล่าคะ? จริงอยู่ที่ว่ามันก็ปกติดี(ยกเว้นขนาดที่สั้นกว่านิ้วก้อย)สามารถรับรู้ความรู้สึกเจ็บปวดได้อย่างปกติ ตอนนี้หนูอยู่ม.6แล้วกำลังหาที่เรียนต่อ และที่เรียนต่อที่หนูสนใจเป็นคณะทางสายสุขภาพเสียด้วยด้วยแบบนี้หนูก็เลยกังวลว่าจะสามารถเรียนต่อหรือทำงานในอนาคตอย่างหมอหรือพยาบาลนั่นได้หรือเปล่า ก็เลยอยากมาถามทุกคนเผื่อมีใครที่เคยพบเจอกรณีแบบนี้มาบ้าง(ซึ่งบางที่อาจจะไม่มี55)หรือผู้ที่พอจะทราบรายละเอียดเรื่องประมาณนี้นะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่