งานแต่งงาน ครั้งนึงในชีวิตเรา ในราคาไม่เกิน20,000บาท

สวัสดีค่ะ ก่อนจะเขียนกระทู้นี้ เราได้อ่านกระทู้นึง ที่มีคนตั้งประมาณว่า จะดีมั้ยหากเราต้องกู้เงินมาแต่งงานแล้วเป็นหนี้สินในตอนหลัง อะไรประมาณนี้ค่ะ เราไม่ได้ไปตอบกระทู้หลอกนะคะ แต่จะมาเล่าให้ฟัง ว่าเราใช้งบในการแต่งงานไม่ถึง20,000บาท 

บอกก่อนว่าเราเป็นอิสลามนะคะ สามีเราเป็นพุทธค่ะ เราคบกันมา4ปี สามีเราไม่เคยเจอพ่อเราเลย เพราะเราเคยบอกว่าพ่อเราค่อนข้างดุและหากรู้ว่าเราคบกันคงถามไถ่ถึงงานแต่งแน่ๆ ซึ่งเราเองก็ยังไม่คิดและไม่พร้อมค่ะ เรารู้สึกว่ามันเป็นเรื่องใหญ่สำหรับเรามากๆ อีกอย่างพ่อแม่เรารู้จักคนเยอะ ช่วยงานมาก็มาก หากแต่งงานคงไม่ใช่เรื่องเล็กๆแน่ เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ยังไกลกับตัวเรามากๆ

จนวันนึงค่ะเรามีปัญหาใหญ่ในชีวิต เป็นปัญหาที่ทำให้เราล้มเลยค่ะ รู้สึกสิ้นหวังผิดหวังในชีวิตมากๆ จนแทบอยากจะตายเลย ไม่อยากมีชีวิต แต่ก็มีแฟนเราคนนี้ ที่อยู่ข้างๆ ฉุดมือเราขึ้น ทำให้เราเข้มแข็ง มันทำให้เรารู้สึกว่า ผู้ชายคนนี้แหละแกร๊รรรร  ที่ชั้นจะอยู่ด้วยตลอดชีวิต ก็เลยตัดสินใจพาแฟนไปเจอพ่อค่ะ แล้วก็ถามแฟนว่า มาอยู่บ้านเรามั้ย5555+  แฟนก็ตามใจเราค่ะ ก็คุยเรื่องแต่งงานกัน แม่เราก็แบบตื่นเต้น จะต้องเชิญญาติบ้านนี้ หุงข้าวกี่หม้อ ทำอาหารอะไรบ้าง คือแม่เรามาเต็มมาก 

แต่คือเรามีความคิดไว้ของเราเองอยู่แล้วค่ะ ว่าเราจะไม่แต่งงานใหญ่ เราไม่ชอบรับแขก และแฟนเราเป็นคนต่างศาสนา เราไม่อยากกดดันแฟนเรา บ้านแฟนเรา และที่สำคัญเราอยากให้งานมีแต่คนที่สำคัญจริงๆ เราก็เลยตัดสินใจถามแม่ค่ะ ว่าซีเรียสเรื่องซองมั้ย เพราะแม่เราช่วยงานไว้เยอะ แม่เราตอนแรกเค้าก็คงแอบผิดหวังนะคะ แต่คงไม่ใช่เรื่องซองหลอก แม่เรากลัวญาติคนอื่นๆจะบ่นค่ะ แต่สุดท้ายเเม่ก็ตามใจเราเลย

เราใช้เวลาเตรียมงาน7วันค่ะ เริ่มต้นด้วยเรื่องสถานที่ เราไม่ได้จัดที่บ้าน เพราะเรามีที่ ที่เราคิดว่าอยากจจะจัดงานแต่งไว้ในใจแล้วค่ะ คิดเล่นๆก็ไม่ได้คิดว่า วันนึงจะได้แต่งจริงๆ และเชื่อมั้ยคะว่าเราไม่เคยไปที่ร้านนี้ด้วย ดูรีวิวจากในเว็บมา เราก็โทรไปสอบถามรายละเอียดค่ะ

เดี๋ยวมาต่อนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่