รถครอบครัวมือสอง งบจำกัด ซื้อปีหน้า 2020 ตัวไหนดีครับ

กระทู้คำถาม
ครอบครัวกำลังจะมีสมาชิกใหม่ปีหน้า กำลังมองหารถมือสองที่เก็บของได้เยอะ ราคาไม่สูงจนเกินไป ข้อจำกัดตามนี้ครับ

1. Full capacity ต้องมีพื้นที่สำหรับสมาชิก 5 คน ผม, ภรรยา, ลูก(คาร์ซีท), พี่เลี้ยงลูก, สุนัขเฟร้นบลูด็อก, คุณแม่ผมในบางครั้ง และพื้นที่เก้บของต้องพอสำหรับรถเข็นสุนัขและ นานๆครั้ง เดือนละหนึ่งถึงสองครั้งต้องมีรถเข็นคุณยายผมด้วยเหมือนกัน แต่หลักๆแล้วมีแค่ผม ภรรยา ลูกน้อย พี่เลี้ยง และน้องหมา
2. อะไหล่ไม่แพงนัก ทีเทคโนโลยีพอสมควร มีหน้าจอให้ดูกูเกิ้ลแมพได้ อยากได้แบรนด์ที่ไว้ใจได้ ไม่จุกจิก
3. ระบบความปลอดภัยดี เชื่อถือได้ ถุงลมที่จำเป็นมีครบ Crash Test 4 ดาว+
4. รถปีไม่เก่านัก 3-5 ปีกำลังดี

งบ 6-7 แสน คำตอบที่ดูแล้วน่าจะเหมาะคือ Hrv, AccordG9, MG Zs ตัวนี้ Crash Test ต่ำไปนิด, CrvG4

หรือควรจะต้องขยับงบขึ้นเป็น 1 ล้าน (ซึ่งถ้าเลือกได้ไม่อยากเลือกมาทางนี้)
CX-5 2019, CrvG5, Kia GrandCarnival (อาจต้องเพิ่มงบขึ้นไปอีก 2 แสน)
หรือใช้รถคันเดิม Suzuki Swift 2013 ทนอึดอัดใช้ไปก่อนอีกสัก 1-2 ปี? รอราคารถลงอีกนิด แล้วค่อยสอยรุ่นใหม่ๆดีกว่า ?

ขอคำแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่