จะดัดแปลงปั๊มน้ำอาคารแบบนี้จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

อาคารเดิมออกแบบมาไม่ค่อยดีคือเอาถังน้ำไปไว้บนอาคาร แล้วปั๊มน้ำดูดตรงจากประปาขึ้นไปไว้แล้วปล่อยไหลเข้าอาคาร ปัญหาคือน้ำชั้นบนสุดเบามากๆ แบบใช้จริงไม่ได้ ติดเครื่องทำน้ำอุ่นไม่ได้เลย 
ผมทราบว่าการดูดตรงจากประปาจริงๆไม่ดีและไม่ถูกต้องด้วย แต่เจ้าของอาคารเดิมดันสร้างและวางท่อมาแบบนี้ฝังท่อไว้หมด แล้วดันไว้ปั๊มกลางบ้านเลยหากจะย้ายปั๊มหรือถังน้ำลงมาต้องทุบเจาะพื้นทุบบ้านเครื่อบครึ่งหลัง ตามรูป (ท่อจริงๆฝังในอาคาร)

ผมเปลี่ยนปั๊มใหม่แบบแรงดันและวัตต์เยอะและมีกันน้ำประปาไม่ไหล เลยจะคิดว่าจะแก้ไขเป็นแบบนี้เพื่อให้มันปั๊มตรงไปเลยเพื่อแก้เรื่องน้ำเบา และพอน้ำไม่ไหล/ไฟดับ มันยังมีน้ำในแทงค์ช่วยสำรอง

ไม่ทราบว่ามันทำได้หรือไม่หรือจะมีปัญหาอะไรหรือไม่หรือควรเพิ่มหรือปรับปรุงตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่