รักษาแบบผู้ป่วยนอกใช้สิทธิประกันสังคมร่วมกับประกันภัยกลุ่ม

สวัสดีค่ะ..
     อยากขอคำแนะนำเรื่องการใช้สิทธิ์การรักษาพยาบาลค่ะ...คือเรามีอาการปวดหลังก็เลยไปโรงพยาบาลที่เลือกสิทธิ์ประกันสังคมไว้ และเราก็ยังมีประกันภัยกลุ่มที่บริษัททำให้เป็นสวัสดิการอย่างนึง
     ตอนยื่นบัตรเพื่อเช็คสิทธิ์ เรายื่นทั้งบัตรประชาชนและบัตรประกัน หลังจากเช็คแล้ว เจ้าหน้าที่ก็ให้เราไปตรวจกับหมอเฉพาะทางเลย (อืม....ก็ดีนะ เหมือนที่รพ.เดิมที่เราเคยทำประกันสังคมไว้เลย แต่มีเหตุให้ต้องเปลี่ยน) 
     หลังจากพบคุณหมอ คุณหมอให้ตัดสินใจว่าจะทำ MRI มั้ย เราก็ตกลงเลย เพราะคิดว่าค่าใช้จ่ายก็น่าจะใช้สิทธิ์ที่เรามีอยู่ได้ 
     คุณพยาบาลก็มาชี้แจงเรื่องขั้นตอนเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการทำ MRI ก่อน บอกว่าต้องติดต่อประกันก่อน (อันนี้ทางรพ.ประสานงานให้) ถ้าประกันให้เคลมได้ เราก็ไม่เสียค่าใช้จ่ายหรืออาจจะเสียแค่ส่วนต่าง ถ้าประกันไม่รับเคลม เราต้องเลือกว่าจะทำมั้ยโดยต้องออกค่าใช้จ่ายเอง หรือถ้าไม่อยากออกค่าใช้จ่ายเอง ต้องไปเริ่มตรวจ นับหนึ่งใหม่เลยที่แผนกประกันสังคม ซึ่งคุณหมออาจจะวินิจฉัยเหมือนหรือต่างก็ได้
     อย่างนี้ก็ได้เหรอ ..... ดูแบ่งแปลกๆ คือ
1. ถ้าคุณมาทางหมอเฉพาะทาง... นั่นคือคุณใช้สิทธิ์ประกันอย่างเดียว 
2. ถ้าคุณไปทางที่ตรวจทางฝั่งประกันสังคม...นั่นเค้าถึงจะใช้สิทธิ์ร่วมประกันสังคม+ประกันกลุ่ม

ปล.ที่ผ่านมากับรพ.อื่น ถ้าคุณมีสิทธิ์ร่วมแบบนี้ เค้าให้ไปตรวจกับหมอเฉพาะทางเลยนะ

เลยอยากทราบว่ามีรพ.อื่นที่ท่านใช้สิทธิคล้ายกันเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่