Claim Tax Refund จากสินค้าที่ซื้อจากประเทศใน EU และ สวิตเซอร์แลนด์

รบกวนผู้มีประสบการณ์ในที่นี่ครับ คือผมมีรายการช็อปปิ้งที่จะต้องซื้อในแต่ละประเทศข้างล่างนี้และหากจะขอทำ tax refund ในแต่ละกรณีจะสามารถทำยังไงได้บ้าง หากเดินทางระหว่างสี่ประเทศดังนี้ (เริ่มจากออสเตรีย และขับรถข้ามไปมิวนิค-เยอรมัน แล้วขึ้นรถไฟต่อไปสวิสฯ, สวิสฯไปต่อปารีสจุดสุดท้ายก่อนบินกลับไทย 

1. ซื้อของในออสเตรีย ผมต้องยื่น forms ให้ เจ้าหน้าที่ custom ที่เมืองหน้าด่าน stamp ก่อนใช่มั้ยก่อนขับรถข้ามไปเยอรมัน และในเมืองมีจุดให้บริการ Tax return สามารถได้เงินคืนได้เลยมั้ย

2. ซื้อของในมิวนิค จากนั้นไปซูริคโดยรถไฟ ผมต้องยื่น forms เพื่อทำ refund ที่ไหน เพราะสวิสฯ ไม่อยู่ในกลุ่มประเทศ EU.

3. ออกจาก สวิสฯที่เมืองบาเซิลไปปารีสโดยรถไฟ สำหรับของที่ซื้อในสวิสฯ ผมขอ tax refund ยังไงที่ไหนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่