ทำไมผู้หญิงถึงไม่ค่อยทำอาชีพโปรแกรมเมอร์กันคะ

ทำไมอาชีพนี้ถึงไม่ค่อยมีผู้หญิงทำกันคะ
ดูจากคนรอบๆตัว เพื่อนที่จบมา ที่ทำงาน มีแต่ผู้ชายทำ ผู้หญิงน้อยมากๆ

ปล.เราเป็นผู้หญิงคนเดียวในทีมค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 11
ในฐานะที่ทำงานโปรแกรมเมอร์มาแล้ว 14 ปี อยู่ทั้งที่ไทย และอังกฤษ

ส่วนใหญ่ก็มีแต่ผช นั่นแล่ะครับ ไอประเภท บางทีมีผญ เยอะ ผมผช คนเดียวไรงี้ ไม่ต้องไปฟังมาก คือมันคงมีนั่นแล่ะ แต่ตามสถติ ส่วนใหญ่ โปรแกรมเรอณ์ก็มีแต่ผช ในทีมผม ผญ คนเดียว (เพ่ิ่งออกไป) อีกทีม ผญ คนเดียว อีกทีม ไม่มีผญเลย ต่างประเทศเค้ายังมีรณรงค์ให้ผญมาทำโปรแกรมเมอร์มากขึ้นด้วยซ้ำ เพราะมันขาดจริงๆ

ถ้าไม่นับเรื่องการเมืองนะ เอาแบบตรงๆเลย งานโปรแกรเมอรั้งเดิมคนธรรมก็ไม่ค่อยจะอยากทำอยู่เลย มันต้องอาศัยความชอบโดยเฉพาะ แล้วคนที่เนิร์ดๆชอบอะไรแนวนี้ ส่วนใหญ๋มันจะเป็นความชอบแนวผช ไม่ใช่ ผช (ก็อารมณืเดียวกับว่าทำไมไม่ค่อยมีผช ในอุตสาหรรมแฟชั่นนั่นแล่ะครับ ส่วนใหญ๋ ผญ หรือเกย์) แล้วที่สำคัญ งานมันใช้สมองคิดแบบโลจิค ซ้ำๆ ซึ่งงานแนวนี้ ผญ ไม่ถนัด ไม่ใช่ว่าไม่มีผญ ทำเลย ผญทำก็มี แต่มันเป็นงานเฉพาะ ก็อารมณืแบบให้ผช ไปทำงานแบบแยกสี เครื่องสำอาง ผช ก็ทำไม่ได้ เพราะสมองผช มันไม่ได้พัฒนามาทางนั้น

ก็ไม่รู้จะปฏิเสธไปทำไมอ่ะนะ ในโลกโปรแกรมเมอร์โลก มันก็มีแต่ผช เต็มไปหมด แบบเกือบทั้งหมดด้วย ผญ ที่เป็นโปรแกรมเมอร์จริงๆมีน้อยมาก ส่วนใหญ่ถ้าไม่ผันไปทำ manager หรือ PO ก็เปลี่ยนสายไปเลย

ถ้าจะให้ตอบสั้นๆ คืองานมันแนวผชทำน่ะ แค่นั้น อารมณ์แบบงานไม้ งานแรงงานก็เช่นกัน ไม่ได้แปลว่าใครฉลาดกว่าใคร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่