เป็นโรคเบาหวาน ถ้าไม่หยุดสูบบุหรี่จะเกิดอะไรขึ้นคะ

1. คุณพ่อเป็นโรคเบาหวาน หยุดสูบบุหรี่ไปได้แค่เดือนเดียว (สูบมาจะ 50 ปีได้แล้วค่ะ) หลังกลับจากไปหาหมอโรคเบาหวาน แล้วก็กลับมาสูบต่อ ถ้าไม่หยุดสูบจะเกิดอะไรขึ้นคะ 

2. คุณพ่อดื้อมากค่ะ บอกว่าให้ดิฉันหยุดฉีดยาอินซูลินไปได้แล้ว แล้วแกก็ไปทานยาสมุนไพรเจียวกู่หลานแทน หรือไม่ก็เป็นยาสมุนไพรอื่นๆ

3. เคยอ่านข้อมูลมาพบว่าคนเป็นโรคเบาหวานต้องฉีดยาอินซูลินตลอดชีวิต จริงหรือเปล่าคะ

4. ถ้าไม่ฉีดอินซูลิน 1-2 วันจะมีผลอะไรต่อผู้ป่วยมั้ยคะ 

5. ป่วยเป็นโรคเบาหวานคือตับอ่อนเสียอย่างถาวรเลยใช่มั้ยคะ

รบกวนขอข้อมูลจากผู้รู้ด้วยค่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่