ประกันชั้น 1 บิ๊กไบค์ ไม่เป็นไปตามที่ตกลง

สวัสดีครับผมมีเรื่องอยากจะขอคำปรึกษา

ขอเล่าก่อนนะครับ

ผมได้ซื้อรถ cbr650r 2019 จากศูนย์bigwing แห่ง 1 ในเชียงราย  ในตอนที่เข้าไปซื้อ เป็นช่วงโปรโมชั่น  กิ๊ฟ 1 หมื่น ฟรีประกันชั้น1  

ผมได้ตรวจดูตารางประกัน  และเงื่อนไขประกัน  สรุปได้ว่าไม่ว่าจะเกิดอุบัติเหตุยังไง  จะต้องจ่ายเงินค่าซ้อมส่วนแรก 2 หมื่นบาท นี่คือประกันที่ได้มา  

ผมคิดดูแล้วว่ามันฟรี  ถึงจะเสียส่วนแรก 2 หมื่นก็ยังดีอยู่  เลยตกลงซื้อไป ทุกอย่างเป็นไปอย่างปกติ

จนครบ 1 เดือน  ผมได้เกิดอุบัติเหตุ ล้มเอง  (ในตอนนั้นกรมธรรมยังไม่ส่งมาให้นะครับ ไม่รู้ปกติรึป่าว)       ผมก็ได้แจ้งเครมประกันตามปกติ และเข้ารักษาตัว  จนกระทั้งประกันเข้ามาพบ และบอกกับเราว่ามีค่าใช้จ่ายส่วนแรก คือ 30,000 บาทนะครับ   ผมและครอบครัวได้ยินก็งงสิครับ  อะไรไหนบอก 2 หมื่น
หลังจากกลับมาที่บ้านได้ 2 วันกรมธรรมก็ส่งมาและ จริงๆครับ กรมธรรมมันบอกว่า 30,000 บาท

ผมจึงเข้าไปถามที่ศูนย์รถ แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือ  กรมธรรมบอกยังไงก็ต้องจ่ายแบบนั้น  

อาว ไอ่.....   ก็ตอนซื้อก็คุยกันอยู่  แล้วไอ่ตารางบอกค่าประกันตรงปัจจุบันนั้นก็บอกอยู่ว่า  20,000 บาท

และยังมีหน้ามาบอกกับเราว่า แล้วมีหลักฐานอะไรไหมว่าตอนคุยกันบอกว่า 20,000 เยดเข้  เราเข้าไปซื้อรถกับเขา  เราก็ไว้ใจ เชื่อใจไม่งั้นก็คงไม่เลือกซื้อที่นั้น  

ผมมีแค่หลักฐานแค่นี้ครับที่คุยกับเซลหลังจากรู้เรื่องนี้

ตามนี้แหละครับ   พอจะมีหน่วยงานไหนช่วยเหลือผม   หรือผมควรทำยังไงครับ   

ผมกำลังจะไปปรึกษาตำรวจ  และ กรมคุ้มครองผู้บริโภคดู

ขอคำปรึกษาทุกคนหน่อยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่