ฟ้องขอคืนทรัพย์สินส่วนตัวและสินวมรสคืนได้ไหม

เราแต่งงานจดทะเบียนสมรส มีลูก2คน
เราใช้เงินซึ่งเป็นสินสมรสในการถมที่ดินเตรียมปลูกบ้าน
พอถึงตอนปลูกบ้าน เราใช้เงินส่วนตัวของเราปลูกบ้านในที่สามี(ที่ดินสามียังถือกรรมสิทธิ์ร่วมกับพี่สาวสามี) เราอยู่เป็นครอบครัวสามีภรรยาและลูก หากวันนึงมีเหตุต้องหย่าร้างเราสามารถขอคืนเงินหรือฟ้องขอคืนเงินที่เป็นทรัพย์ส่วนตัวที่เราเอาไปปลูกบ้านคืนได้ไหม และเงินที่เป็นสินสมรสที่ใช้ในการถมที่ดินคืนได้ไหม
หากว่าเราต้องหย่าร้างกันเราเรียกร้องอะไร จากสามีคืนได้บ้าง 

ผู้รู้ช่วยหาคำตอบจากคำถามด้วยนะคะ ขอบคุณค้ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่