มีวิธีดับจิต สงบจิตตัวเองไหมคะเวลาหึงหวงแฟน

คือเป็นคนหึงหวงแฟนมากเลยค่ะ แต่ไม่กล้าแสดงออกเพราะว่ากลัวเค้าไม่ชอบ คืออยากรู้มีวิธีห้ามใจตัวเองไม่ให้คิดมากไหมคะเวลาเห็นแฟนเราไปกดถูกใจหรือคอมเม้นผู้หญิงคนอื่นซึ่งเป็นเพื่อนเขาเองแต่เคยเป็นแฟนเก่า แต่เราไม่ชอบอะทั้งๆก็รู้ว่าเขาเป็นเพื่อนกันและชอบคิดมากคิดไปเองด้วยมีวิธีดับจิตใจตัวเองไหมคะ
(เวลาเห็นแล้วมันมีอาการหน้าร้อนหูร้อนอะค่ะ)เพี้ยนสะอื้นเพี้ยนสะอื้น

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 28
วิธีจัดการอาการหน้ามืดขี้หึงของตัวเอง

1.ตั้งสติ แฟนคุณไม่ใช่ของๆ ของคุณ เค้าคือเค้า เราคือเรา แยกแยะแบ่งแยกชัดเจน ไม่มีคำว่าพวกเรา ดังนั้นมันเป็นเรื่องของเค้าไม่ใช่เรื่องของเรา
2.กลับไปคิดทบทวน สมัยก่อนที่จะเป็นแฟนกัน คุณไม่เคยต้องมีอาการเหล่านี้ เรื่องเล็กน้อยไม่สามารถกระทบจิตใจคุณได้ ทุกวันนี้คุณเปลี่ยนไปมากแค่ไหน จะสุขจะทุกข์จะโมโหควรขึ้นอยู่กับคุณไม่ใช่คนอื่น
3.อย่ากลัวการสูญเสียหรือการเปลี่ยนแปลง เคารพตัวเอง เห็นคุณค่าของตัวเอง ดูอาการตอนงี่เง่าของตัวเอง จัดการกับอารมของตัวเองได้ พูดคุยอย่างมีเหตุผลผู้อื่น
4.ปล่อยวาง พร้อมจากไปได้ทุกเมื่อ  นอกจากจะลดอาการหึงหน้ามืดได้แล้ว ยังทำให้อีกฝ่ายรู้คุณค่าของคุณมากขึ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่