บอกแม่เลิกต้มยากินเองยังไงดีคะ?

ก่อนอื่นบอกก่อนนะคะเจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนพูดกล่อมพูดเกลี่ยเป็นค่ะ แม่เราเป็นซีสค่ะ แม่ต้องไปตรวจสุภาพตามหมอนัดทุกครั้งแม่ก็ไป เราเริ่มมาเอะใจตอนแม่กินยาต้ม ต้มอะไรเรามารู้ทีหลังตอนป้าโทรมาหาเราแล้วบอกว่า ฝากต้น...(จำชื่อไม่ได้ค่ะ) มาให้แม่นะฝากมากับลูกสาวเขาที่กลับต่างจังหวัด เราก็คิดเป็นสมุนไพรทั่วไปอ่ะค่ะ แม่ต้มทีไรเราไม่ชอบกลิ่น เราเลยถามว่ายาอะไร เขาก็ว่ายาต้มทั่วไป เราก็ไม่สนใจ พอเริ่มต้มบ่อยเราบอกว่าเหม็นไม่ต้มได้ไหม เขาก็พูดว่ามันเป็นยาป้าเอามาฝากเพราะคนที่บ้านญาติเป็นมะเร็งกินแล้วหาย  เราพยายามบอกว่ามันไม่น่าเชื่อถือ
เราถามแม่ว่าแล้วหมอรู้ไหมเเม่บอกแม่ไม่บอก แต่ตอนที่จะไปตรวจแม่ก็หยุดต้มกินนะคะ แม่บอกหมอไม่ให้ยามากินค่ะ นอกจากแม่ที่ดื้อนะคะ ป้าก็อีกคนพยายามสันหายาต้มมาให้แม่กิน เราจนปัญญาที่จะบอกแล้วนะคะ ช่วยแนะนำการพูดหน่อยค่ะ อยากแม่เลิกกินยาต้มแบบนี้ซักที เรากับแม่ทะเลาะเรื่องนี้บ่อยมากค่ะ!!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่