รีวิวผ่าฟันคุด ไม่ได้สบาย แต่ก็ไม่แย่อย่างที่คิด

กระทู้สนทนา
เพี้ยนสวัสดีสวัสดีค่ะ เราเป็นสาวออฟฟิศอายุ 36 (ก็ไม่สาวแล้วเนอะ (─‿─))

เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว สังเกตว่าฟันคุดของตัวเองด้านล่างซ้ายซี่ในสุด มันโผล่พ้นเหงือกมา เห็นเป็นดอกๆ แฉกๆ
อ่ะ ... แสดงว่าตั้งตรงเคารพธงชาติมา

ในใจก็คิดว่า...
ถ้าถอนคงไม่น่ายากเท่าไหร่
มันไม่ได้นอนแอ้งแม้งมา

เลยตัดสินใจว่าจะถอนออก เพราะหมอทักทุกปีที่ไปขูดหินปูน ว่า จะรักษาความสะอาดยาก จะฟันผุ และมีกลิ่นปาก ตอนนั้นมันไม่เห็นโผล่เท่าไหร่ไง ก็อดทนเรื่อยมา แม้แต่ไม่สบาย เป็นหวัด เจ็บคอ หมออายุรกรรมก็ทักและย้ำว่า ฟันคุด ซ้ายล่างนะ ๆ

ได้แต่ภาวนาว่า
ช้านนนนน จะต้องอยู่ร่วมกับเทอว์ให้ได้อย่างสันติ อย่าเจ็บ อย่าปวด สาธุ

[เพราะเคยผ่าฟันคุดล่างขวาเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เราเลยกลัวมากๆสุดๆกับเรื่องนี้
รอบนี้ก็เลยหาอ่านรีวิว บางคนก็ทรมาน บางคนก็สบายบรื๋อ]

อยากจะบอกว่าอันนี้เป็นเรื่องของความรู้สึกเจ็บ ทรมาน ที่แตกต่างกันในแต่ละบุคคลนะคะ

อย่างที่บอก ของเรารอบแรกเมื่อ 10 ปีที่แล้ว โค ตะ ระ ทอ ระ มาน มากๆค่า
รอบนี้เลยกลัวเป็นพิเศษ

แต่ครั้งนี้พอทำแล้ว เรารู้สึกว่า
เห่ย ก็ทรมานนะแก แต่ก็ผ่านมาได้หวะ !!!

เพี้ยนลาเวนเดอร์

เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ของจริง
รวมทั้งรูปถ่ายพลีชีพ ว่ามันจะเยินได้ขนาดไหน (ไม่มีรูปเลือดจ้า ไม่ต้องกังวลน้า)

ถ้าว่างก็เข้ามาอ่านกันเพลินๆนะคะ
กดโหวต (+) ให้กำลังใจได้ ถ้าชอบนะคะ miniheart

เพราะตอนนี้ จขกท ยังระบม บวม อยู่ทำอะไรหนักๆไม่ได้ ได้แต่นอนบนเตียง และทำอะไรเล็กๆน้อยๆไปบ้าง เลยอยากแบ่งปันในสิ่งที่เจอมาค่า

เราผ่าวันพฤหัสที่ 12/9/2019 ช่วงเย็นหลังเลิกงาน ณ โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง ใน กทม. ค่ะ

ป.ล.สำหรับท่านที่ยังไม่เคยผ่า และกลัวหรือกังวล ก็ข้ามช่วงที่เราเล่าตอนผ่าไปนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่