เอา SSD WD black 250 GB ไปใส่ใน notebook HP db1002au แล้ว SSD วิ่งไม่เต็มตามสเปคครับ

สวัสดีครับ
ผมได้ซื้อ SSD WD black 250 GB มาใส่ใน notebook HP-DB1002AU ทางพอร์ต m.2 ซึ่งรองรับ SSD แบบ m.2 NVMe ได้
แต่พอเอาไปทดสอบความเร็วผ่านโปรแกรม  AS SSD benchmark ก็ปรากฏว่า ความเร็วในการอ่านเพียง 1500-1600 MB/s เท่านั้น (ตามภาพ) ซึ่งสเปคที่กล่อง SSD ระบุว่า ความเร็วอ่าน 3100 MB/s ครับ

ผลเทสต์จริงครับ

ลองโหลด driver SSD และอัพเดต driver mainboard เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว ก็ได้ผลเหมือนเดิม
ลองโหลดโปรแกรม Western Digital SSD Dashboard มาลง ก็เหมือนเดิมครับ

อันนี้รายละเอียดจากโปรแกรม Crystal Disk info ครับ

ไม่ทราบว่า มันเป็นปกติหรือเปล่า หรือว่าจะต้องทำอย่างไร จึงจะได้ความเร็วใกล้เคียงกับสเปคครับ
ขอบคุณครับ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น