ขอถามเรื่อง ความน่าจะเป็นหน่อยค่ะ

เราอยากรู้จำนวนเหตุที่สามารถ ที่เกิดขึ้น ได้ น่ะค่ะ อาจจะอธิบายไม่เป็นนะคะ เรียนมานานมากจำไม่ได้ 
โจทย์คือ สมมุติ ว่า มีปัญหาที่แตกต่างกัน 18 ปัญหา เราสามารถ
เช่น ถ้าเราสุ่มเจอ มาคนคนนึง เขาอาจจะมี แค่ 3 ปัญหา จาก 18 หรือบางทีก็เจอแค่ 1 ปัญหา
สรุปว่า มันจะมีกี่ปัญหาที่สามารถเกิดขึ้นได้ คืออยากรู้วิธีคำนวนมาค่ะ พอดีได้งานวิจัย มาจากอาจารย์อีกทีนึงจะทำเรื่องปัญหาซ้ำซ้อนของเด็ก

แล้วมีอยู่ 18 ปัญหา เช่น เด็กติดเกมส์ เด็กยากจน ฯลฯ ประมาณนี้ค่ะ ก็เลยอยากรู้ ว่า จาก 18 ปัญหา มันจะสามารถมีกี่วิธี (งงมั้ยคะเราไม่รู้จะอธิบายยังไงค่ะ)  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ 

เราก็พยายามใช้ เฟคทอเรียล ก็ลืมสูตร งง สูตรอีกไปไม่เป็นเลยค่ะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่