สอบถามแนวทางการรักษาโรค Vascular Ring

ลูกที่กำลังจะเกิดมามีความเป็นไปได้ที่จะมีปัญหาทางหัวใจ หมอบอกว่าลูกเป็น right sided aortic arch
ซึ่งไปหาข้อมูลเพิ่มเติม เลยทราบว่า มีความเป็นไปได้ที่จะให้เกิดโรค Vascular Ring ซึ่งโรคนี้ หาข้อมูลไม่เยอะเท่าไหรในไทย 
เลยมีคำถามว่า 

1. รักษายากไหม มีความเสี่ยงสูงแค่ไหน เมื่อเทียบกับ โรคหัวใจ VSD 
2. ในไทย หมอท่านไหน เชี่ยวชาญโรคนี้บางครับ
3. ผ่าตัดได้ตั่งแต่อายุเท่าไหร
4. รักษาด้วยยาได้หรือปาว
5. เป็นโรคที่อันตรายมากไหม ระหว่างรอการรักษา
6. ข้อมูลอื่นๆ ที่สามารถจะแบ่งปันได้

ขอบคุณมากครับ 
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คลอดแล้วใช่มั้ยคะ  อาการหลังคลอดน้องเป็นยังไงบ้าง พอดีลูกเป็น DAA กำลังจะผ่าตัดอีกไม่กี่วันนี้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่