รบกวนกูรูตรวจการบ้าน 11วัน สวิส-ปารีส ให้หน่อยค่าา swiss-paris 11days งบทะลุมากจ้า

โปรแกรมก็ประมาณนี้นะค่า

day1 15Oct bkk-zurich-lucerne (Hotel: Hotel des Balances) TG970
day2 16Oct lucerne-interlaken-grindelwald-Brienze lake-thun lake-spiez lake (Boutique hotel Glacier)
day3 17Oct grindelwald-jungfrau
day4 18Oct grindelwald-Kandersteg-Blausee Lake+Oeschinensee Lake-Zermatt (Hotel:The Omnia hotel)
day5 19Oct Zermatt-Matterhorn (Hotel:The Omnia hotel)
day6 20Oct Zermatt-paris(Hotel: Plaza Athenee Dorchester collection)
day7 21Oct paris(Hotel: Plaza Athenee Dorchester collection)
day8 22Oct paris(Hotel: Plaza Athenee Dorchester collection)
day9 23Oct paris(Hotel: Hotel de Crillion)
day10 24Oct paris(Hotel: Hotel de Crillion)
day11 25Oct paris-bkk TG931

หมายเหตุ พักที่ grindelwald สองคืนดีมั้ยคะ สะดวกไหม 
หรือควรเลือกพัก interlaken คืนนึง

มาถึงคำถามสงสัยเพิ่มเติมทั้งสิ้น 3คำถามค่า

#1 คำถามแรกนะคะ
ตอนนี้ยัง งง อยู่ค่ะว่า สรุปแล้ว
Interlaken=เมือง
Grindelwald=หมู่บ้าน
Lauterbrunnen =หมู่บ้าน
Murren=หมู่บ้าน
Montreux=เมือง

มันคือตามนี้ใช่ปะคะ?
จริงๆวันที่พักที่ Grindelwald อยากเที่ยวให้หมดเลย เป็นไปได้ไหมคะ

#2คำถามที่สอง
Brienze lake
thun lake
spiez lake
ทะเลสาบทั้งหมดนี่ สามารถไปวันเดียวกันได้ไหมคะ

#3คำถามที่สาม
ระหว่างทางจาก interlaken-zermatt อันนี้เราแวะเที่ยว 
Blausee Lake+Oeschinensee Lake เดินทางไปสะดวกไหมคะ

ส่วนคำถามพิเศษเพิ่มเติม สำหรับรถไฟ กับ swiss pass อีกสองข้อนะค่า
คำถามสำหรับ #swisspass
จากโปรแกรมเราควรซื้อแบบ swiss pass 4 days หรือ swiss pass 8 days ดีคะ?
กำลังเลือกระหว่าง 1st class , 2nd class ค่ะ

คำถามสำหรับ #รถไฟ
เส้นทางจาก zermatt - paris เท่าที่หาข้อมูลดูแล้ว
นั่งรถนานมากกก แต่ยอมใจ เพราะอยากไป matterhorn จริงๆค่ะ
....แล้วก็อยากพักผ่อนเมืองเงียบๆอย่างZermatt ด้วยค่ะยิ้ม

เห็นคนบอกนั่งรถไฟ 7 ชม. เทียบกับนั่งเครื่องบิน1.30 ชม.
(แต่ประเด็นก่อนนั่งเครื่องบินก็ต้องนั่งรถไฟไปเมืองใหญ่ๆเพื่อขึ้นเครื่องบินอยู่ดีค่ะ
รวมๆก็เกือบ6-7ชม. เพราะต้องโหลดสัมภาระ และ ไปรอเช็คอินล่วงหน้า อะไรแบบนี้ค่ะ )

ทั้งนี้ไม่ว่าจะเลือกทางรถไฟ หรือ เครื่องบิน
ทั้งสองอย่าง ต้องจ่ายเพิ่ม เพราะไม่รวมในswisspass 
ราคาตอนนี้เท่าที่เช็ค เครื่องบินถูกกว่า แต่จะไม่เห็นวิว ระหว่างทาง

ยังไงขอขอบพระคุณมากๆนะคะ 
กลับมาจะ #รีวิว Review ทริปนี้ ถ่ายรูปเที่ยว กิน การเดินทาง อย่างละเอียดให้แน่นอนค่ะ
เผื่อท่านไหน สนใจอยากไปโปรแกรมคล้ายๆของเรานะคะ ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่