จะปลูกผักสวนครัวไว้ในครัวหลังบ้านมีหลังคาใสส่องถึงผักที่ปลูกจะสามารถเติบโตได้มั๊ยคะ

ตามหัวข้อค่ะ คือเพิ่งทำครัวใหม่ค่ะหลงบ้านมีหลังคาปิดแต่มีแผ่นใสบริเวณที่จะปลูกต้นไม้ คิดไว้ว่าจะปลูกพวกผักสวนครัว เช่น พริกขันหนู ตะใคร้ ข่า สะระแหน่ แตกกวา มะระ ฟัก และผักกินใบประมาณนี้ค่ะ เลยอยากทราบว่าถ้ามีแผ่นใสปิดไว้แล้วผักจะสามารถเติบโตได้มั๊ยโดยที่ไม่ต้องย้ายไปโดนแดดค่ะ อยากถามผู้รู้ค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ก็เห็นมีการทำสวนผักในโรงเรือนกระจก-พลาสติก ก็น่าจะเป็นหลักการเดียวกัน แต่แผ่นใสนั้นคงต้องใสมากพอให้แดดส่องนะครับ ไม่ใช่ใสขุ่นๆหรือมีคราบน้ำจนหมอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่