ถ้าหากไม่มีมหาภัยพิบัติอุกาบาตพุ่งชนโลก

ถ้าไม่มีมหาภัยพิบัติอุกาบาตพุ่งชนโลก

1.จะเกิดมนุษยชาติขึ้นมามั้ยครับ
2.ถ้าเกิดมนุษยชาติขึ้นมา จะเกิดเร็วขึ้น หรือช้าลง
3.ถ้าเกิดมนุษยชาติขึ้นมาเร็วขึ้น จะเร็วขึ้นกี่ปี วิวัฒนาการทางวิทยาศาสตร์เราจะล้ำกว่านี้มั้ยครับ
4.ถ้าวิวัฒนาการทางวิทยาศาสตร์เราล้ำมากๆ จะถึงยุคที่เราท่องอวกาศหรือยังครับ
5.แล้วเราจะมีรูปร่างหน้าตาเหมือนปัจจุบันมั้ยครับ
6.เราจะอยู่ร่วมกับไดโนเสาร์ และ สัตว์อื่นๆ ที่อยู่ก่อนการเกิดมหาภัยพิบัติมั้ยครับ

ขอความคิดเห็น และ จินตานาการของเพื่อนๆมาแลกเปลี่ยนกันครับ 
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ถ้าอุกาบาตไม่พุ่งชนโลก ก็ต้องให้มีเหตุการ์ที่ทำให้ไดโนเสาร์สูญพันธ์หรือไม่ก็ลดจำนวนลงให้ได้ครับ ถ้าไดโนเสาร์ยังมีขนาดใหญ่เเละมีจำนวนเยอะอยู่ อย่าว่าเเต่มนุษย์เลย หมาเเมวหรือช้างก็ไม่ได้เกิดครับ เพราะสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมเเละไดโนเสาร์เป็น 2 สายพันธ์ที่เกิดมาในเวลาไกล้เคียงกันคือกลางยุคไทรแอสซิกประมาณ 240-220 ล้านปีก่อน เเต่การวิวัฒนาการกลับตามไม่ทันกันอย่างชัดเจนตลอด 180 ล้านปีไดโนเสาร์วิวัฒนาการจนมีขนาดใหญ่โต ดุร้าย เเละเป็นเผ่าพันธ์ุที่โดดเด่นที่สุดในยุคนั้น เเต่สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมตลอด 180 ล้านปีมีเเค่สัตว์คล้ายหนูหรือกระรอกเท่านั้น เวลายาวนานขนาดนี้กลับไม่สามารถวิวัฒนาการให้สูงขึ้นกว่านี้ได้เลย เเสดงให้เห็นว่าถ้าไดโนเสาร์ยังครองโลกอยู่ มันจะเป็นภัยกับสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมที่มีขนาดใหญ่เกินไป สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมจึงต้องมีขนาดเล็กเหมือนหนู คอยหลบซ้อนตัวเพื่อความอยู่รอดเท่านั้นครับ

เมื่ออุกาบาตชนโลกหรือเหตุการณ์อะไรก็ตามทำให้ได้โนเสาร์สูญพันธ์ไปได้เมื่อ 65 ล้านปีก่อน มันทำให้สัตว์ใหญ่ที่คุกคามสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมหายไปเกือบหมด สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมจึงมีช่องทางวิวัฒนาการเป็นสายพันธ์ที่มีขนาดใหญ่ขึ้น จนเป็นมนุษย์ได้

Thrinaxodon สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมชนิดเเรกๆในยุคไทรแอสซิก ประมาณ 240 ล้านปีก่อน

Purgatorius สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมปลายในยุคครีเทเชียส ประมาณ 65 ล้านปีก่อน รอดจากการสูญพันธ์ุ

Uintatherium สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมขนาดเท่าวัว เป็นสัตว์บกที่ใหญ่ที่สุดเมื่อ 40 ล้านปีก่อน เป็นช่วงเวลาที่สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมเริ่มมีขนาดใหญ่ขึ้น

Ardipithecus บรรพบุรุษของมนุษย์สายพันธ์ุเเรกที่เเยกสายวิวัฒนาการออกจากลิงชิมเเปนซีเมื่อประมาณ 5.6 ล้านปีก่อน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่