[CR] จากหาดใหญ่ ไป น่าน ปัว บ่อเกลือ ดอยภูคา ดอยเสมอดาว คนเดียว : เที่ยวน่าน 5 วัน 4 คืน กับกล้องโทรศัพท์มือถือ

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ  นี่เป็นการรีวิวครั้งที่ 2 บนพันทิป การรีวิวจะขอเน้นรูปเยอะๆเล่าตามรูป ซึ่งที่จริงผมว่าจะเขียนตั้งแต่กลับมาแล้วครับ  แต่ไม่ว่างสักที  ตอนนี้พอมีเวลาและอีกอย่างรูปในมือถือเยอะมากครับ  ว่าจะเอาออกข้างนอกแล้วบังเอิญเลื่อนดูยังมีรุปเที่ยวน่านอยู่เลย  ก็เลยขอโอกาสนี้เขียนรีวิวเลยละกัน

ผมไปเที่ยวมาเมื่อปี 2018 ช่วงต้นพฤศจิกายนครับ  บินจากหาดใหญ่ ปลายทางที่ น่าน   เออ...  เริ่มเลยแล้วกันครับ  ไม่ต้องพูดเยอะ  ไม่รู้จะพูดอะไรเหมือนกัน ฮ่ะฮ่าฮ่าฮ่า
หากเขียนงงๆ เรียงมั่ว  หรือไม่เข้าใจยัง  ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
...

สิ่งที่ต้องเตรียมตัว  
1. สัมภาระ เป่าเป้ แบบไม่ใหญ่มาก เน้นสะพานสะดวก  ยัดของไม่หนักมา 1 ใบ  แบบแบกขึ้นเครื่องได้, กระเป๋าเป้ใบเล็กอีก 1 ใบ ไว้ใส่อุปกรณ์จิปาทะ ที่ล้วงใช้คล่อง แบกไปไหนสะดวกทิ้งใบใหญ่ไว้ที่โรงแรมอะไรประมาณนั้น
2. อุปกรณ์ร่ม  เสื้อกันฝน  เสื้อหนาว รองเท้าเตะ  รองเท้าผ้าใบ(ใส่ไป)  ชุดยาผ้าพันแผล   
3. อุปกรณ์กล้องมือ 4 เครื่อง (Hauweip9 p20 Iphone SE Lumia720)  ขาตั้งกล้องขนาดเล็ก  พาวเวอแบงค์ ต่างๆ
4. กำหนดการแบบเปะๆ  คือ เขียนเป็นไทม์ไลน์  ตามรางเวลาชัดเจนว่า ณ เวลานี้ อยู่ไหน ทำอะไร
5. จองตั๋วเครื่องบิน หาดใหญ่-กรุงเทพดอนเมือง-น่าน  ทั้งไปและกลับ  จองที่พักล่วงหน้า  จองมอไซค์ล่วงหน้าให้เรียบร้อย
6. เงินสดพอประมาณ  เตรียมเงินสำรองในบัตรให้พร้อมหากต้องใช้ฉุกเฉิน

เรียบร้อยแล้วลุยเลยครับ

กำหนดการ เที่ยวน่าน 5 วัน 4 คืน  
(ปล. เดี๋ยวจะสรุปสถานที่เที่ยว และค่าใช้จ่ายให้ตรงนี้นะครับ)
ไม่รวมค่ากินจุกจิกและของฝาก  ตารางนี้คือตารางที่มีการปรับตามการเดินทางจริงที่ผ่านมาเรียบน้อยแล้ว..

.

หากต้องการดูที่เที่ยวอื่นเพิ่มเติม พอดีพึ่งทำเพจด้วย แต่ไม่ว่างได้อัพโหลด อิอิ  แต่พยายามจะอัพให้บ่อยๆครับ
เข้าไปตามได้ครับที่เพจ ขอบคุณครับ
https://web.facebook.com/thesavingwalker/
.............................................

=========อับเดทใหม่ 27/08/2562 =========
กล้องมือถือที่ใช้ส่วนใหญ่คือ HauweiP9 P20
บางรูปแต่ง(ด้วย Lightroom, บนมือถือ) บางรูปไม่แต่ง  และรูปมีการ Resize 
.
ไม่พูดเยอะ เริ่มเลยแล้วกันครับ
#Day1 วันเดินทาง
ตื่นแต่เช้าเช้าตรู่  เพื่อไปสนามบินให้ทันไฟท์ที่ 2 ประมาณ 9โมง  นั่นหมายความว่า  เราต้องถึงสนามบินหาดใหญ่ก่อน 1 ชม. (คงเหลือเฟือสำหรับการลืมโน้นนี่นั้นและถ่ายทุกข์ให้เสร็จสัพ)  เราขี่มอไซต์จากเมืองออกไปสนามบิน  แล้วจอดที่สนามบินได้เลยมันจะมีที่จอดรถมอไซค์ครับ  หากพามอไซค์ไปจะไม่มีค่าบริการจอดรถครับแม้ว่าจะค้างคืนก็ตามแต่ถ้าเป็นรถยนต์มีค่าบริการนา่จะ 200บาท(หรือ 400บาท) หรือเปล่านะ  ผมก็ไม่แน่ใจ  เคยใช้บริการนานแล้ว  

เวลาเดินทาง หากต้องการเผื่อเวลา หรือมีสัมภาระไปให้เนิ่นๆครับ  หรือหากไม่มีโหลดก็เช็คอินจากที่บ้านมาให้เสร็จสัพครับ
ได้เวลาเครื่องออกละ

ถึงแล้วสนามบินดอนเมือง  ประมาณ 11 โมงครับ  ต้องไปหาอะไรทาน  เพราะรอเครื่องไปน่าน อีกประมาณบ่าย3โมง

มื้อแรกกับการเดินทาง  อย่าพึ่งทานอะไรแปลกๆ , 7-11 ตรงทางออกสนามบินครับ  

ทานเสร็จมาเช็คไฟลท์ว่าปกติดีไหม  รอๆครับ

ถึงเวลาออกสักที  เจอกันที่  น่านนครครับ

วิวก่อนเครื่องลง  ในใจจะมโนว่า คือ ดีอะ   55555

ถึงแล้วสนาามบินน่านนคร  สนามบินเล็กๆ  ชั้นเดียว น่ารักมาก อิอิ 
ถึงเวลาประมาณสัก 4 โมงเย็นได้ครับ  4 โมงนิดๆ  กว่าจะเดินเข้ามาที่อาคารอะไรก็  กว่าๆ  

สว้สดีจ้าว   ...............  เสียงเหนือเลย  (เหนือยะลามานิดเดียว) 
พอได้เหยียบจังหวัดน่านความรู้สึกคือ  กูได้มาเที่ยวเต็มตัวแล้วจริงๆกับปลายทางอีกเพียบตามกำหนดการ  ที่คือเมืองเหนือ อากาศสบายมากๆ ชอบสุดๆ  ทุกอย่างมันดูน่ารัก เล็กๆ  ไม่วุ่นวาย  เอาละไปกันต่อ
ที่จริงได้ถ่ายรูปกะป้าย ยินดีต้อนรับด้วยนะ ไว้เป็นที่ระลึก 55

เดินออกมาไม่ไกลครับ  ตัวอาการเดินออกมาทางออก  นิดเดียวครับ
ผมจองรถมอไซค์ไว้ครับของโตโน่ครับ  เดี่ยวรอเขามารับที่สนามบินครับ  รอๆ

เดี๋ยวมาต่อครับ  เมียเรียกแป๊บๆ.....

มาต่อๆครับ
ตอนนี้กำลังรอร้านเช่ามอไซค์โตโน่มารับครับ  เขามารับที่สนามบินเลยนะ  เยี่ยมไปเลย  บริการแบบนี้มันเหมาะมากกับคนต่างถิ่นแบบเราเพราะประหยัดเวลาหารถเยอะครับ  ยิ่งสนามบินเล็กๆรถโดยสารไม่มีครับ หรือนานกว่าจะมีสักคัน
 ราคาค่าเช่า วันละ 250 บาท  ผมเช่า 3 วัน  สามารถดูตามลิงค์นี้ได้ครับ
https://web.facebook.com/tonocarrentnan/posts/1155128611178934/?_rdc=1&_rdr

พอได้รถเสร็จแล้ว  ทางร้านแนะนำดีมากครับ  บอกให้ไปดูพระอาทิตย์ตกได้ที่วัดพระธาตุเขาน้อยก่อนเลย  ก่อนเข้าเช็คอินที่พักไม่งั้นไม่ทันอาทิตย์ตกแน่ๆ  รู้เช่นนี้ผมก็ลังเลเพราะไม่ได้เช็คแผนที่มาล่วงหน้า   อ่ะไหนๆก็ไหนๆเปิด GPS ทันที  แล้วขี่ตามทางมาบวกกับที่ทางร้านบอกมา  ลุยๆ แหละแล้วก็มาถึงจนได้ก่อนมืด

ประมาณนี้ครับ  จุดแรกสำหรับวันเดินทางมาถึง  ตอนนี้มันเริ่มมืดละครับ  ต้องกลับที่พักละ  ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอยู่ส่วนไหนของเมือง 55
ก็เหมือนเดิมครับ  เปิด GPS ที่พักในคืนแรกที่น่านผมพักที่น่านเกสเฮาส์ครับ  แต่ก่อนเข้าที่พักขอแวะไปหาอะไรทานก่อนแล้วกัน  ไม่ต้องออกมาอีกจะได้นอนยาวๆ  ก็เลยไปร้าน ปุ้ม3 ซึ่งมีเมนูแกงกะหรี่ไก่ที่เลื่องลือ  เออ ....เห็นคนเยอะดีครับ   แล้วก็แม่ค้าพ่อค้าแถวตลาดโต้รุ่งบริเวณนั้นแนะนำด้วยครับก็เลยไปทานดูครับ (ตอนแรกผมไปหาร้านมุสลิมแต่ไม่ได้  ขี่ไปแล้วร้านปิด  ก็เลยขี่วนไปแถวตลาดพี่แม่ค้าแถวนั้นเลยแนะนำมาร้านนี้ครับ)

เมนูแนะนำร้านปุ้ม 3  แกงกะหรี่ไก่  มีโรตีด้วย  อ้อ  ผมขอข้าวสวยด้วยนะ 55
ค่าเสียหาย 180 บาท  อกไก่ 1 ชิ้น มีมันฝรั่ง(มั่ง)   นั่นแหละ ตามนี้  รสชาติออกเปรี้ยวๆ เค็มๆ จืดๆ บอกไม่ถูก  ถ้าส่วนตัวคือ ไม่ถูกปากหรือตัวเองอาจจะชินแกงกะหรี่แบบบ้านตัวเองที่ออกหวานๆก็ได้มั่ง  ก็เลยรู้สึกเฉยๆหรือค่อยข้างไม่ชอบ  แต่ทานข้าวหมดเลยนะ  น่าจะหิวมาก อิอิ  
เออ..แพงหรือไม่แพง ส่วนตัวคือ ไม่ค่อยคุ้มค่า  หากมีตัวเลือกที่ดีกว่าคงต้องเลือกสิ่งนั้น

กินข้าวที่น่านมื้อแรก  เสร็จแล้วก็กลับที่พักสิ  อ้อ จะใช้ว่ากลับไม่ได้  ต้องบอกว่าไปหาที่พัก 555  
งั้นไปกัน  กด GPS เหมือนเดิมครับ

ถึงละน่านเกสเฮา  ค่าห้อง  350บาท / คืน ผ่าน Agoda  ที่พักเป็นบ้านเกสเฮาส์  ห้องน้ำรวมอยู่นอกห้อง  แต่มีห้องที่ห้องน้ำในด้วยนะ(ถ้าจำไม่ผิด)  แต่เพื่อเป็นการประหยัดเลยเอาแบบรวมไปเลย  เอาเข้าจริงๆคนไม่พลุกพล่านครับ  สบายๆ  เหมือนอยู่บ้านครับ  เป็นห้องพัดลม  
งั้นได้เวลานอนละ  ขอไปอาบน้ำ   แล้วเข้านอนละครับ   พรุ่งนี้ตื่น 6 โมง  เพราะเราต้องเดินทาง 7 โมงเช้ากับการขี่มอไซค์เป็น 100 กิโลเมตร คนเดียวครับ  ฝันดีครับ  เจอกันพรุ่งนี้

.................................................................
จบวันแรกด้วยแล้วกันนะครับ  
ขอตัวเข้านอนก่อนเช่นกัน 555
เดี๋ยวค่อยมาเขียนต่อนะครับ....
ชื่อสินค้า:   จากหาดใหญ่ไปเที่ยวน่าน 5 วัน 4 คืน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่