รีวิวการทำคางทั้งแผลนอกและแผลในค่ะ

จะมาบอกถึงความแตกต่างและข้อดีข้อเสียสำหรับตัวเราเองนะคะ

เราทำคางสองครั้งนะคะ โดยครั้งแรกเป็นการขูดฟิลเลอร์และเสริมซิลิโคน แผลนอก
ขั้นตอนการเสริมแผลนอกของเราก็จะมีการป้ายยาชาด้านนอกนะคะ

หลังจากการเสริมเสร็จก็จะมีเฝือกคางหน้าตาประมาณนี้นะคะ
จะเห็นว่ามันดูยาวมากเลยนะคะ ความยาวตอนนี้มันจะดูยากเพราะมันแล้วแต่ลักษณะการปิดเฝือกของคุณหมอนะคะ อย่าเพิ่งนอยด์กัน
หลังจากใส่เฝือกได้ประมาณ 3 วัน เราก็แกะเทปออก หลังจากแกะเสร็จคงจะมีลักษณะบวมแบบนี้นะคะ
ปากล่างจะงุ้มเข้าไป ปลายคางจะดูบวมและห้อยนะคะ จะค่อยๆดีขึ้นนะคะกว่ารูปปากจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม ของเราใช้เวลาประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะ

วิธีการดูแลแผลของแผลนอกนะคะ 
1. หลังจากแกะเฝือกออก แผลก็จะยังห้ามโดนน้ำเป็นเวลา 1 สัปดาห์นับจากวันผ่าตัดนะคะ
2. วิธีการทำความสะอาดคือจะต้องเช็ดด้วยน้ำเกลือและเบตาดีนจนกว่าไหมจะหลุด ของเราประมาณ 3 สัปดาห์ได้ค่ะ
3. หลังจากเช็ดด้วยเบตาดีนแล้วก็จะต้องแปะพลาสเตอร์เวลาออกนอกบ้านเพื่อกันฝุ่น แต่ถ้าอยู่ในบ้านก็ไม่เป็นไรค่ะ
4. หลังจาก 1 สัปดาห์แล้วสามารถล้างหน้าได้ แต่ก็ยังไม่สามารถให้น้ำสาดเข้าแผลโดยตรงได้นะคะ

**คำแนะนำจากเราเอง**
เนื่องจากแผลจะโดนน้ำสาดโดยตรงไม่ได้ เราใช้วิธีการแปะแผลด้วยพลาสเตอร์กันน้ำก่อนอาบน้ำนะคะ หลังจากอาบน้ำเสร็จแล้วให้แกะและเช็ดทำความสะอาดแผล เพื่อให้แน่ใจว่าแผลจะไม่เปียกไปอีกนาน (พลาสเตอร์กันน้ำสามารถหาซื้อได้จากเซเว่นได้เลยค่ะ) วิธีการแปะคือแปะจากด้านบนของพลาสเตอร์บริเวณตรงกลางก่อน แล้วจึงค่อยๆไล่แปะไปด้านข้าง แล้วถึงแปะด้านล่างเป็นจุดสุดท้ายนะคะ จะลดความเสี่ยงที่แผลจะเข้าน้ำได้มากที่สุด

อันนี้เป็นรูปแผลนอกหลังจาก 6 เดือนนะคะ
ส่วนตัวเราค่อนข้างพอใจกับแผลนะคะ เราไม่ค่อยได้ทายาเท่าไหร่ แต่แผลจะอยู่ใต้คางอยู่แล้ว ถ้าไม่เงยหน้าสังเกตดีๆก็ไม่เห็นค่ะ

หลังจากทำคางได้ประมาณ 6 เดือน เราก็ตัดสินใจแก้คางเพราะไม่ชอบทรง หลังจากยุบหมดแล้วรู้สึกเหลืออยู่น้อยมาก
เราก็เลยตัดสินใจแก้ แก้รอบนี้เราทำแผลในค่ะ เราว่าการทำแผลนอกหรือแผลในขึ้นอยู่กับความถนัดของหมอที่ทำค่ะ 
การทำแผลในก็คือการกรีดข้างในปากเลยค่ะ

การดูแลแผลในปากนะคะ
1. แปรงฟันด้วย ยาสีฟันเด็ก แปรงสีฟันเด็ก 14วัน 
2. บ้วนน้ำเกลือ 14 วัน แบ่งเป็น2ช่วง 7วันแรกให้ใช้น้ำเกลือผสมเบตาดีน2หยดผสมกันแล้วบ้วน อีก7วัน บ้วนแต่น้ำเกลืออย่างเดียว
หลังแปรงฟัน และหลังอาหาร **เน้น 3 วันแรก บ้วนปากบ่อยๆเช่น 1ชั่วโมงต้องบ้วนปากให้ได้ 3ครั้ง หรือมากกว่า3ครั้งได้ยิ่งดี
3. เทปที่ติดบล็อคคาง ควรติดไว้ 7วัน 
4. งดล้างหน้า 1สัปดาห์ ให้เช็ดคลีนหน้าแทน เพื่อไม่ให้เทปบล็อคคางเปียกน้ำค่ะ

วิธีการดูแลตัวเองทั้งแผลนอกและแผลในจะคล้ายๆกันนะคะ
ห้ามนอนตะแคง นอนหมอนสูง ห้ามทานวิตามิน ห้ามกินของหมักของดอง อาหารทะเล ไข่ ห้ามดื่มสุราและสูบบุหรี่ งดออกกำลังกายในช่วง 1 เดือนแรกค่ะ งดเท้าคาง นั่งเกยคาง 3เดือนค่ะ

ถ้าถามความเห็นส่วนตัวเรา เราว่าทำคางแผลในดีกว่าค่ะ เพราะดูแลทำความสะอาดสะดวกกว่า แผลหายเร็วกว่า ไม่ทิ้งรอยแผลเป็นให้เห็น อันนี้เป็นรูปคางหลังจากที่แก้มาได้ 2 สัปดาห์นะคะ ส่วนแผลด้านในปากตอนนี้ไหมยังละลายไม่หมด เดี๋ยวจะมาอัพเดทแผลด้านในปากให้ดูกันอีกรอบนะคะ
ปล. เราทำคางแล้วสิวขึ้นที่คางนะคะ มีหลายคนเป็นเหมือนกัน แต่บางคนก็ไม่เป็น 

ขอให้ทุกคนสวยกันถ้วนหน้านะคะ เราลงรูปให้อย่างละเอียดเพราะหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนที่ต้องการหาข้อมูลในการทำคางอยู่ หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่