ยางมะม่วง กัดหน้า !!???

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องสงสัยอยากถาม รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ

คือ บ้านเราปลูกต้นมะม่วงไว้ต้นหนึ่ง
ตอนเด็ก แบบอายุ 4-7 ขวบ
คุณแม่ก็ไปตัดผลมะม่วงมาจากต้น ตรงขั้ว ถือเอาไว้ ยังไม่ทันได้ล้าง
เราซน คงวิ่งไปชน ขั้วผลมะม่วงที่ยังมายางๆ เยิ้มๆอยู่
ขนาดตอนนั้น คุณแม่บอกว่า ล้างทันทีแล้ว ก็ยังมีเป็นรอยแผลอยู่ ที่แก้ม แถวๆลักยิ้ม

พอโตขึ้นเรื่อยๆ 13-19 ได้ ไม่เคยรู้สึกมีรอยแผล คิดว่าแผลจางไปตามเวลา แล้วหายไป

แต่มาตอนนี้ 20 นิดๆ อยู่ดีๆ รอยมันก็ชัดมาก ยิ่งวันไหน หน้าแห้ง ตรงแผล ก็เป็นขุย เป็นรอยขาวๆ ชัดมากจนเพื่อนถาม

อยากรู้ว่า รอยยางมะม่วงโดนผิว ต้องทำ หรือ ใช้อะไร รักษา ถึงจะหายไปคะ

แล้วยางมะม่วง อันตราย ขนาดนั้นเลยหรือคะ ถึง แค่แปปเดียวก็ทำให้ เป็นแผลเป็นผ่านมาเป็นสิบๆ ปี

เพราะเคยหาดูตามเน็ตแล้ว ไม่เจอเลยค่ะ เพราะคงไม่มีใครเป็นเหมือนกัน 5555

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่