กดโดนปุ่มอะไรก็ไม่รู้ ทำให้คีย์ข้อมูลใน EXCEL ไม่ได้ ใครพอจะทราบบ้างรบกวนด้วยค่ะ

ตอนที่กำลังพิมพ์ข้อมูลใน EXCEL แล้วต้องการก๊อปปี้ข้อมูลเซลล์ด้านบน
เราก็เลือกเซลล์ด้านล่างที่อยู่ถัดลงมาแล้วกด Ctrl+D ซึ่งทำอยู่ประจำ
แต่บางทีไม่รู้ว่าไปกดผิดโดนปุ่มไหน อยู่ๆกลายเป็นกดลูกศรขึ้นลงไม่ได้
จะกลายเป็นย่อหน้าจอ แล้วถ้าไปกดโดน Spacebar กลายเป็นยุบหน้าจอไปเลย
ใช้เมาท์หรือแป้นพิมพ์กดอะไรในหน้าจอไม่ติดเลย ต้องกดปุ่มรีเซทเพื่อรีสตาทร์เครื่องใหม่ ดึงสายคีย์บอร์ดออก
แล้วเสียบใหม่ เครื่องคอมถึงกลับมาใช้ Excel ได้ปกติ ไม่ทราบว่าเราไปกดโดนปุ่มอะไรคะ
แล้วมีวิธีแก้ไขที่ไม่ต้องไปดึงสายคีย์บอร์ดออกได้ยังไงบ้าง เพราะสายเสียบเม้าท์เราอยู่ด้านหลังเครื่อง
พอดีพอร์ตด้านหน้าเสียหมด ลำบากมากเลยค่ะ เวลาเผลอกดไปโดน

ปล.ไม่น่าจะไปกดโดนปุ่ม Scroll Lock นะคะ
เพราะลองแล้วไม่ใช่ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่