ทำ Green Card หายแต่จะเดินทางไม่กี่ชั่วโมงแล้ว

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ตอนนี้ผมยังอยู่อยู่อเมริกา ผมทำกรีนการ์ดหาย ไม่ทราบว่ายังเดินทางออกอเมริกา(ควรออกไหม) แล้วกลับไปทำเอกสารในไทยได้ไหมครับ

วันนี้ตอนที่ผมกำลังแพ็คกระเป๋าเล็กๆ ใบสองใบ กับของต่างๆ ก็ไม่ได้ฉุดคิดว่าต้องเอากรีนการ์ดไปด้วยเพราะต้องใช้ในตอนขากลับเข้าอเมริกา เท่านั้นแหละครับ ผมนี่หน้าเสียเลย ลืมไปซะสนิทว่าต้องใช้ตอนกลับ หาทั้งวัน พลิกเตียง พลิกหมอน พลิกเก้าอี้ หาตามซอกหลืบแทบพลิกบ้าน ไปเช็คในรถ ปรากฏว่ากรีนการ์ดของผมได้หายไปจริงๆซะแล้ว ตอนนี้คิดไม่ตกเลยครับเพราะผมไปเช็คในเว็ปมา อ่านกระทู้ก่อนมานิดหน่อยว่าทำได้ เสียค่าธรรมเนียมและกรอกแบบฟอร์มโน่นนี่ แต่ผมอยากลองแน่ใจเลยให้แฟนที่อยู่ไทยโทรไปเช็คกับกงศุลอเมริกาประจำประเทศไทย(ตอนบ่ายโมง) เขาบอกไม่รับเรื่อง เพราะรับถึงเช้า - ไม่เกินเที่ยงเท่านั้นผมนี่ เหวอ ไปไม่เป็นเลยเพราะไม่เคยอะไรแบบนี้มาก่อน ตอนนี้ไม่รู้จะพึ่งใครแล้วครับเลยมาหาคำตอบจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่าผมควรทำยังไงดี เพราะขอลาที่ทำงานแล้ววันหยุดมีจำกัด เสียค่าเครื่องก็หลายตัง ซึ่งถ้าผมเสียค่าทำบัตรกรีนการ์ดใหม่+จ่ายค่าเครื่องใหม่อีกรอบ ผมจะเหลือเงินน้อยมาก ลองไปดูในเว็ปเกี่ยวกับให้กรอก I-90 ก็ทำไม่ได้เพราะจำเลข A- ไม่ได้ไม่เคยถ่ายไว้ ที่คิดๆได้ คือไปยื่นทำเมืองไทย แล้วเขาจะให้เข้าประเทศ1รอบในระยะเวลาที่กำหนด ซึ่งผมค่อนข้าง งงๆอยู่เหมือนกัน ใครพอมีประสบการณ์ หรือทำงานด้านนี้ช่วยแนะแนวทางให้ผมทีนะครับ ซึ่งผมไม่รอบคอบเองน่าจะเช็คก่อนหน้านี้หลายๆวัน

ไฟล์ท ในอีก10ชม คือแบบมืด18ด้านมากๆครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่