ทวงของยังไงให้ไม่น่าเกลียด

สวัสดีคะหลายๆคนอาจจะมองว่าแบบไร้สาระเรื่องแค่นี้ต้องมาตั้งกระทู้คือจะยังไงเราก็ไม่ว่ากันค่ะเอาเป็นว่าขอคำแนะนำหน่อยนะคะคือเราเป็นคนขี้เกรงใจคนและผู้ใหญ่มากกกกกกกกกกก มีวันนึงป้าข้างบ้านเขามายืมชุดนักเรียนเราไปให้ลูกสาวทำกิจกรรมอะไรซักอย่างลูกสาวเขาเรียนจบหลายปีแล้วเลยหาชุดนักเรียนไม่เจอแล้วทีนี้เราเลยให้ยืมไปแต่ขอบอกก่อนว่าป้าบ้านนี้มีนิสัยคือเอาของไปไม่คืนค่ะ ป้าแท้ๆของเราเขาเคยยืมเงินแค่20ไปซื้อไอติมให้หลานบอกว่าเออเดี๋ยวคืนนะไม่ได้พกกระเป๋าตังมา แล้วเจอกันทุกวันเขาก็เนียนค่ะตีมึนเลยแบบไม่คืนอ่ะจะทวงก็ใช่เรื่องแค่20฿ แต่ทีนี้เรื่องนี้คือมันชุดนักเรียนเราแต่เราเรียนจบแล้วนะคะแต่ดรอปเลยยังต้องใช้อยู่เพราะคิดจะสอบพวกแกทแพทใหม่ค่ะแล้วเราไปบอกแม่ แม่บอกว่าแม่ให้เขายืใไปแล้วนึงชุดแต่ชุดนั้นเก่า(คาดว่าทำเนียนมายืมใหม่เพราะจะเอาชุดใหม่แล้วเราไม่รู้เราให้ไปตอนแม่ไม่อยู่)เราก็โดนว่าชุเใหญ่เลยนี่เป็นเดือนละค่ะไม่คืนมึนด้าน แล้วแบบหลายๆคนคงบอกว่าก็ทวงไปเลยแต่เขาด้านและมึนเกินไปค่ะเขาบอกเดี๋ยวซักแล้วมาคืนให้ป่านนี้ยังไม่ได้เลยค่ะกลัวจะเน่าเพราะยังไม่ซักหรือเอาไปหมกตรงไหนไม่รู้เพราะเคยเข้าบ้านเขาล่าสุดเพราะเหตุจำเป็นก็คือนั่นแหละค่ะรกอยู่แล้วค่อนข้างมีกลิ่น พอให้แม่ไปทวงให้หน่อยแม่ก็ด่าเราว่าแบบแม่อุสส่าต์บอกไปว่าเหลือชุดเดียวคือที่ให้ไปก่อนหน้าเราแล้วแต่เราไม่รู้เลยให้ไปอีกเห้อทำยังไงกับคนแบบนี้ดีนี่ขนาดแค่ชุดนักเรียนที่ลูกเขาไม่มีความจำเป็นต้องใส่แล้วนะทวงๆบ่อยๆก็เดี๋ยวได้โกรธอีกเพราะเขาก็นิสัยแปลกๆด้วยตอนแรกให้ก็เพราะคิดว่าคงไม่อะไรแค่ชุดนักเรียนเรื่องแค่นี้แต่ไม่คิดว่าจะด้านและมึนทุกเรื่องเกินไปจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่