ก๊วนหนุ่มซ่าล่าซุปเปอร์ฮีโร่ ความรู้สึก และข้อสงสัยหลังดูจบ (มีสปอย์)

หลังจากที่ได้ดู The Boy ก๊วนหนู่มซ่าล่าซุปเปอร์ฮีโร่จบ 
ความรู้สึกแรกคือ ว้าว 
สมคำล่ำลือ ฉากที่ชวนให้ไม่อยากรับประทานอาหารมาเต็ม
แต่ไม่ค่อยเยอะเท่าที่คิดไว้ อื่นๆก็เหมือนที่เขาว่ากัน ส่วนตัวชอบภูมิหลังพวกซุปส์
มากกว่าในคอมมิค (ออกตัวก่อนว่าไม่เคยอ่านคอมมิค แต่เคยได้ดูประวัติแบบคร่าวๆของแต่ละตัวมา ) 
รู้สึกในซีรี่ย์ทำมาได้มีมิติกว่า คือเกลียดมันนะ แต่ก็เห็นใจและเข้าใจในพฤติกรรมบางอย่างของมันขึ้นมา 
ส่วนใครที่หวังฉากบู๊แอคชั่น แบบสู้กันๆ แบบหนังฮีโร่แบบ Marvel หรือ DC คงต้องรู้สึกผิดหวังสักหน่อย
เพราะมันเป็นซีรี่ย์ และตัวเองของเรื่องหรือกลุ่ม เดอะบอย เป็นแค่คนธรรมดา จะให้ง้างหมัดไปต่อยกับพวกซุปส์
ผมคงให้ซี่รี่ยเรื่องนี้ 1/10 แต่เนื้อเรื่องจะดำเนินไปแบบการเฉลยปมต่างๆไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่พีคที่สุด 
แต่จะเป็นอะไร คงต้องไปดูกันเอง (คนที่เข้ามาอ่านกระทู้คงดูกันแล้วละ) 
แต่ CG เรื่องนี้ก็ไม่ใช่ของธรรมดาๆ ผมให้เป็นอันดับต้นๆของการทำซีรี่ย์เลย 
ข้อเสียเพียงข้อเดียว(สำหรับผม)ของซีรี่ยนี้ก็คือ การเป็นซีรี่ยที่มีตอนสั้นๆ ทำให้มีการเล่า
หรือเฉยเรื่องราวเบื้องลึกเบื้องหลังของตัวละครบางตัวไม่มากพอ ทำให้ในซีรี่ย์นี้มีบางตัวละครที่มีบทเด่น 
แต่รู้สึกว่าไม่มีเรื่องราวความเป็นไปเป็นมาให้สอดคล้องกับเนื้อเรื่องเลย ซึ่งหวังว่าใน season 2 จะเล่าถึงตรงนี้นะ 
(เห็นว่าจะมีการทำ season 2 อยู่นะ จากความสำเร็จด้านคำวิจารณ์และกระแสในโลกโซเชี่ยล) 

มาเข้าถึงคำถามที่ผมรู้สึกสงสัยหลังดูจบดีกว่า 
1. ตอนจบที่โฮมแลนเดอร์กับบุเชอร์ ไปเจอกับเมียของบุชเชอร์(กับโฮมแลนเดอร์) และลูกของโฮมแลนเดอร์ 
อันนี้เป็นเรื่องจริงๆหรือป่าว เพราะก็ไม่มีหลังฐานว่านี่เป็นสถานะการณ์จริง อาจเป็นเพียงภาพที่เกิดขึ้นในหัวของบุชเชอร์
เฉยๆก็ได้ เพราะเวลามันดูไม่ค่อยต่อเนื่องกัน และตามนิสัยของโฮมแลนเดอร์ก็ไม่ค่อยอยากจะช่วยคนอยู่แล้ว โดยเฉพาะคนที่อยากฆ่าตน 
ถึงจะบอกว่าโฮมแลนเดอร์แค่ต้องการจะเย้ยบุชเชอร์เฉยๆก็ได้ (ใครมีข้อมูลที่เกิดขึ้นในซี่รีย์ จะโต้แย้งเรื่องราวก็สามารถแสดงความคิดเห้นมาได้นะครับ 
ผมรอฟังอยู่) 

2. อนาคตของ season 2 (อันนี้ยาว และหยิบย่อยนิดหน่อย) 
- อนาคตของเดอะเซเว่น ?
แม้จะมีการปล่อยพวกตัวร้ายขึ้นมา (ชื่อนาคีมใช่หรือป่าว 55+) แล้วช่วยสถานะการณ์ของบริษัทกลับมาได้เปรียบอีกครั้ง
แต่ทีมเดอะเซเว่น ก็ดูหลองแหลม คือ ทรานลูเซนต์ (ตายตั้งแต่ตอนต้นๆเรื่องๆ ) เดอะดีฟ (ตอนนี้ก็ไปเป็นตัวมาสคอร์ตของสวนน้ำอยู่
และยังไม่มีวี่แววว่าจะถูกเรียกตัวกลับ ) เอเทรน (หมดสติไปจากการใช้คอมเพาวีเกินขนาด อาการน่าจะโครม่าอยู่ )
สตาร์ไลร์ต (ดูเหมือนเธอจะย้ายฝั่งมาอยู่ข้างทีมพระเอกแล้ว และจากเรื่องที่เธอตัดสินใจทำก็ไม่น่าจะกลับมาเข้ากลุ่มเดอะเซเว่นได้แล้ว ) 
ถ้าตัดข้างบนไปก็จะเหลือแค่ แบล็กนัวร์(ตัวนี้ในคอมมิคบอกมีพลังเกือบเทียบเท่าโฮมแลนเดอร์ แต่ในหนังยังไม่ค่อยได้โชว์อะไร นอกจากการควงมีด) 
ควีนเมฟ (ตัวนี้ผมชอบมากที่สุด เธอดูมีความเป็นคนดีสุดในกลุ่ม ไม่นับสตาร์ไลร์ตนะ ) และก็โฮมแลนเดอร์ 
ถึงไอ้ทีเหลือมันจะโหดจนไม่ต้องสนตัวละครอื่นก็เถอะ แต่ขึ้นชื่อว่าทีมเหลือแค่นี้ก็ไม่น่าจะปฎิบัติการไว้ 
หรือจะมีการรับสมาชิกใหม่เข้ามา 
- ภารกิจของกลุ่มเดอะบอย ? 
แรงจูงใจของการทำภารกิจ ดูน้อยเกินไปเมื่อขาดเดอะบุชเชอร์ ซึ่งต่อให้พี่แก่กลับมา (ถ้าเรื่องในข้อ 1 เป็นเรื่องจริง) 
ก็ไม่รู้จะยังมีกระจิตกระใจกลับมาแก้แค้นไหม ซึ่งคนอื่นนอกเหนือเดอะบุชเชอร์ ก็ดูจะมีแรงจูงใจน้อยเกินไป ที่จะอยากจะทำต่อ 
ฮิ้วอี้ แม้จะดูเป็นตัวละครที่จะมีแรงจูงใจในการทำลายพวกซุปส์มาที่สุดในตอนแรกๆ แต่พอได้เข้าช่วงหลังๆ 
      พอได้พบกับสตาร์ไลร์ตก็เหมือนจะเลิกสนใจหรือการแก้แค้นแล้ว เพราะมีเหนือแท้เป็นคนดีอยู่แล้วด้วย 
      และตอนจบก็เหมือนเขาจะให้อภัยเอเทรนไปเรียบร้อยแล้ว
MM กับ ฟรานซิส สองคนนี้เหมือนทำภารกิจนี้ก็เพราะการชักจูงของเดอะบุชเชอร์ ดูยังไม่มีปมที่แค้นเคืองกับพวกซุปส์เป็นการส่วนตัว 
และตอนจบสมาชิกทุกคนก็ถูกเปิดเผยตัวตนไปแล้ว ซึ่งเป็นความได้เปรียบเดียวของฝั่งพระเอก 
ดูจะลำบากหน่อยๆ ในภาคที่สองถ้าจะไปจัดการกับพวกซุปส์ที่พลังโหดขนาดนั้น 
(ถ้าซีซัน 2 สตาร์ไลร์ตจะย้ายฝั่งมาอยู่กับพวกพระเอกก็จะดีมาก จะได้มีสายบู๊ตัวเต็มของทีมซะที) 

3. จะมีตัวละครมาเพิ่มไหม ?
เพราะจากสาเหตุข้างบน ทำให้ทีมของทั้งฝั่งยังมีสามชิกน้อยไปหน่อย 
ถ้าจะเปิดศึกกันต่อ (ดำเนินเรื่องต่อ ) อย่างที่บอกผมไม่ได้อ่านคอมมิค ใครที่เคยอาจคอมมิค
แล้วอยากเสนอตัวละครในคอมมิคที่คาดจะมาปรากฎในซีซั่น 2 ก็แสดงความคิดเห็นมาเลยครับ 
ผมรอรับฟังอยู่ (ใส่ข้อมูลย่อยมาหน่อยก็ดีนะครับ)

อาจจะยาวไปหน่อย แต่นี่ก็คือความรู้สึกของผมเมื่อดูซีรี่ยเรื่องนี้จบ ใครมีความคิดเห็นยังไง 
ที่อยากจะแชร์ก็สามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นมาได้ อาจไม่เกี่ยวกับคำถามก็ได้ 
ส่วนคำถาม ก็ตอบเท่าที่อยากตอบก็ได้ครับ ไม่ต้องทั้งหมดก็ได้ถือว่า แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน 

ปล. ส่วนใครที่อ่านมาถึงตรงนี้แล้วยังไม่ได้ดู กลับไปดูซะ เดี๋ยวจะคุยกับเขาไม่รู้เรื่อง555+
ส่วนคะแนนที่ผมให้ซี่รีย์เรื่องนี้หลังดูจบ 
8/10 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่