โครงสร้างและรากฐานปราสาทยุคกลาง ทำไมถึงอยู่ได้มาเป็นพันปีครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวพันทิพ พอดีผมสงสัยว่าปราสาทหรือป้อมยุคกลางขนาดใหญ่ๆหลายที่ในยุโรปที่สร้างด้วยการก่อด้วยหินกำแพงหนาๆ เค้ามีโครงสร้างแบบไหนเหรอครับ และการวางรากฐานลงในดินยังไง จะมีเสามีคานแบบบ้านไหมครับ เค้ามีวิธียังไงปราสาทถึงอยู่ได้มาหลายร้อยปีถึงโดยที่ไม่ทรุดเลยอ่ะครับ อย่างบางปราสาทสร้างมาเป็นพันปียังสามารถอยู่ได้เลยอะครับ ขอบคุณในความรู้ล่วงหน้านะครับ ^^

ผมยกตัวอย่างปราสาทมาให้ดูนะครับ อันนี้ปราสาท Alnwick Castle ที่อังกฤษ สร้างตั้งแต่ศควรรษที่ 11th ปัจจุบันเป็นของตระกูลเพอร์ซี่ ดยุคที่ 12 แห่งนอร์ทธัมเบอร์แลนด์ และครอบครัวยังอาศัยอยู่ที่นี่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่