ซื้อคอมพ์มาใหม่ มีวิธีเช็คอย่างไรได้บ้างครับ ว่าไม่โดนเอาของเก่ามาย้อมแมวขาย

เพิ่งถอยคอมพ์มาใหม่ เป็น AIO ยี่ห้อ HP ครับ
อย่างแรกคือ พวกถุงซีลต่างๆ มันเหมือนมีรอยยับและเก่า และแทบจะไม่มีกลิ่นใหม่เลยครับ
และเครื่องมันไม่ไหลลื่นเลยครับ รู้สึกได้ว่ามันกระตุกๆ มีค้างด้วย(อันนี้อาจจะเพราะติดใจว่าเครื่องเก่า เลยคิดไปเอง)
แต่มีค้างด้วยจริงๆ

เปิดเวป บราวเซอร์ มีการล็อคอิน เฟส ค้างไว้ เป็นเฟสของโรงแรม โรงแรมหนึ่ง
มีการตั้งดีฟาว เป็นไอพี เหมือนเครื่องระบบอะไรซักอย่าง
ประมาณ 192.168.1.103/hotel/index.php 
และอีกหลายอัน เช่น 192.168.1.103/hotel/index=booking

ยิ่งทำให้สงสัย ว่าเครื่องเก่าเอามาขายหรือเปล่า เช็คอย่างอื่น ก็ยังไม่เจอ

ไม่ทราบว่ามันมีวิธีการเช็คที่ละเอียดกว่านี้มั้ยครับ
หรือโทรเข้าศูนย์ HP จะทราบมั้ยครับ ว่าเครื่องนี้มันมีการแอคติเวต อะไรบ้างหรือเปล่า
ถามร้าน ก็บอกว่าไม่ได้ทำอะไร แค่เปิดเครื่องและลงโปรแกรมให้เท่านั้น
แสดงความคิดเห็น
Preview