ฟังภาษา อ.เทิง จ.เชียงรายไม่รู้เรื่องช่วย แนะแนวหน่อยครับ

คือว่าผมเป็นคนเชียงใหม่แท้100%พูดเหนือฟังเหนือเป็น100%
แต่ผมต้องมาอยูกับลูกกับแฟนที่ อ.เทิง จ.เชียงราย
คือคนที่นี่พูดเร็วมากคือผมแทบจับใจความไม่ได้ว่าเค้าคุยหรือถามอะไร
พอถามมาผมก็ได้แต่ตอบ ฮ่ะ"หยังก๊อ"ร้องไห้อะไรนะ) คือต้องทวนทุกครั้ง
จนกลัวคนที่นั่นเค้ามองว่าเราหูไม่ดีหรือป่าว เครียดมากกับการฟังการคุย
แทบเหมือนคนเป็นใบ้เรื่องการปรับตัวผมอยู่มาปีนึงสาบานเลยครับทุกวันนี้ยังฟังไม่รู้เรื่องอยากได้เทคนิคการฟังครับผมต้องทำยังไงครับ  ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่