มีไอเดียพล็อตหนังเซอร์ไววัลแนวหมากรุกแพ้แล้วมีคนตาย อยากทราบความเห็นถ้าคุณต้องตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้

พอดีนึกพล็อตหนัง/นิยายเรื่องนึงออกเลยอยากมาถามความเห็นค่ะ ว่าถ้าคุณต้องเป็นตัวละคร และตกอยู่ในสถานการณ์ตามที่บรรยายด้านล่างนี้แล้วจะทำยังไง คิดยังไง รู้สึกยังไง ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าควรโพสท์ถามที่ห้องไหน ถ้าผิดต้องขออภัยและขอคำแนะนำด้วยนะคะ
.

สไตล์หนัง
ให้นึกถึงหนังประมาณ SAW ภาคแรกค่ะ คือมีคนคุมเกมส์จับเรามาขังไว้ แล้วสร้างเกมส์โดยให้เราเอาตัวรอดตามเงื่อนไขของเกมส์ แพ้เราตาย ชนะเรารอด
.
รูปแบบเกมส์
หมากรุกที่ให้คนจริง ๆ คือเราและคนรู้จักเราเป็นตัวหมาก
.
เงื่อนไข
1. เราถูกจับให้มาเล่นเกมส์หมากรุกฝรั่งกับใครสักคน
2. มีสนามหมากรุกขนาดใหญ่ที่ใช้คนจริง ๆ ยืนแทนตัวหมากแต่ละช่อง
3. เราจะเป็นคิง ทำหน้าที่เล่นเกมส์บนกระดาน ถ้าคิงตาย(ถูกฝ่ายตรงข้ามรุกฆาต) เราตายจริง เกมส์จบ
4. ตัวหมากของเราจำนวน 15 ตัว (เบี้ย 8 ม้า 2 เรือ 2 บิชอป 2  ควีน 1)
5. คนคุมเกมส์จะจับคนรู้จักเราจำนวน 15 คน (พ่อ แม่ พี่ น้อง คนรัก ลูก เมีย สามี ภรรยา เพื่อน ฯลฯ) ก่อนเริ่มเกมส์ให้เราเลือกเองว่าจะวางใครที่ตำแหน่งไหน เมื่อเริ่มเล่นเกมส์แล้ว หมากตัวไหนถูกฝ่ายตรงข้ามจัดการ คน ๆ นั้นจะต้องตายจริง (หมากฝั่งเราใช้คนของเรา หมากฝั่งเขาก็ใช้คนของเขานะ)
6. เกมส์จะจบเมื่อผู้เล่นคนใดคนหนึ่งชนะ (คิงถูกรุกฆาต)
7. มีระบบจับเวลา ถ้าใช้เวลาคิดแต่ละตานานเกิน 10 นาที เกมส์จะสุ่มตัวหมากเราตายไปหนึ่งตัว
.
ก่อนเริ่มเล่น คนรู้จักเราทุกคนจะทราบกติกาหมด รวมทั้งทราบว่าเราเป็นคนกำหนดตำแหน่ง การเดิน และชะตาชีวิตของพวกเขา รวมทั้งจะมีไมโครโฟนให้คนรู้จักเราทุกคนใช้และเราสามารถฟังเสียงพวกเขาได้ ซึ่งเราเลือกกดฟังหรือกดปิดก็ได้ตามใจ 
.
ผลการเล่น
1. คิงตาย เราตาย หมากที่เหลือของเรารอด
2. เราชนะ หมากที่เหลือของเรารอด
.
เลยคิดว่าถ้าคุณที่อ่านอยู่ต้องตกอยู่ในสถานการณ์นี้ ถูกบังคับแบบที่ไม่สามารถขัดขืนได้ คุณจะเอาคนรู้จักตัวเองแต่ละคนวางที่ตำแหน่งไหน จะวางกลยุทธ์ยังไง ลองชวนคิดดูกันเล่น ๆ ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าในความร่วมมือนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่