สีของน้ำมันเชื้อเพลิงแต่ละชนิด เขาใช้อะไรเติมให้มันเกิดสีครับ?

เกิดข้อสงสัยครับ
สีของน้ำมันเชื้อเพลิงที่เราใช้เติมรถยนต์ รถมอเตอร์ไซต์ ยานพาหนะต่างๆ นั้น มันเกิดสีได้อย่างไรครับ?
เขาใช้สารหรือทำวิธีการอะไรให้เกิดสีที่แตกต่างกัน?
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ อมยิ้ม01

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
สิ่งที่ใช้เติมลงในน้ำมันชนิดต่าง ๆ ให้เกิด สี  เรียกว่า Fuel dyes ครับ

Fuel dyes คือสารประกอบ Hydro carbon ที่สามารถละลายในน้ำมันเชื้อเพลิงได้ดี  มีคุณสมบัติเป็นกลางทางเคมี

ชื่อของมันจะเป็นชื่อเฉพาะ (คล้ายชื่อทางการค้า)  เช่น  Solvent Red 19   Solvent Red 24  

Solvent Red 26   Solvent Green 33   Solvent Blue 35   Solvent Blue 26
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่