เข้าข่ายโรคซึมเศร้ามั้ยคะ

สวัสดีค่ะ อยากมาเล่าเรื่องของตัวเองเราอาจจะพิมพ์แบบงงๆไปบ้าง เรียบเรียงไม่ค่อยเก่งค่ะ เข้าเรื่องเลยนะคะ เมื่ออาทิตย์ก่อนเราได้ทะเลาะกับแฟนและเอาเชือกมารัดคอตัวเองไว้กับขาเตียงและนั่งลงกับพื้นแล้วเอามือดึงเชือกไว้ทำไปประมาณเกือบครึ่งชัวโมงน่าจะได้ แต่แม่กับพ่อเลี้ยงเรามาช่วยทันค่ะแม่เข้ามาเห็นและร้องตกใจพ่อเลี้ยงก็ช่วยเอาเชือกออกจากคอเรา ทีนี้ก็เรียกรถมาที่บ้านพาไปส่งโรงพยาบาลได้นอนให้น้ำเกลือ 1 คืนค่ะ พอตอนเจอหมอเรารู้สึกกลัว เพราะเป็นหมอจิตเวชซึ่งพอเข้าห้องมาตอนแรกเราก็ยิ้มๆพอคุณหมอเริ่มพูดคุยเรากับร้องไห้สะอื้นออกมาเพราะอะไรไม่รู้ค่ะ มีหมอ 1 คน ผู้ช่วยหมอที่เป็นผู้ชาย 2 คน และพยาบาล 1 คนที่เราร้องไห้อาจเป็นเพราะกลัวผู้ชาย2คนนั้นหรือเปล่าไม่แน่ใจนะคะ แต่ว่าพอหมอออกไปเราก็พูดคุยกับแม่และแฟนปกติ ทีนี้มาตอนที่จะออกจากโรงพยาบาลก็มีใบนัดหนึ่งใบให้เรามาโรงพยาบาลอีกตามนัด ใบนัดนั้นคือ นัดหมอจิตเวช เราก็กังวลอีกว่าทำไมต้องนัดเราไม่ได้เป็นอะไรแล้วเราสบายดีอันนั้นคือความคิดตอนที่จะออกจากโรงพยาบาลนะคะ แต่พอกลับบ้านมาเราก็มีอาการคุมตัวเองไม่อยู่ เวลาโมโหเราจะทำร้ายตัวเอง ทุบตี และสารพัดที่ทำให้ตัวเองเจ็บเรากังวลว่าเราจะเป็นโรคจิตหรือเปล่าเราชอบเป็นแบบนี้เวลาโมโห แฟนก็บอกให้เราสร้างมิตรภาพบ้าง แต่เราบอกแฟนว่าไม่! เราอยากอยู่คนเดียวเราไม่อยากยุ่งกับใคร และไม่อยากให้ใครมายุ่งกับเรา สาเหตุที่เป็นแบบนี้เราก็ไม่รู้เพราะอะไร เราไม่ชอบความวุ่นวาย ชอบอยู่เงียบๆคนเดียว เราไม่มีเพื่อนสนิทเลยแม้แต่คนเดียว เวลาออกไปข้างนอก เช่น เดินห้าง กินข้าว ดูหนัง ซื้อของ เราก็จะเดินคนเดียวคือทำอะไรคนเดียวทุกอย่าง เราว่ามันโอเคไม่ต้องรอใครและไม่ต้องให้ใครมารอ กลับมาที่เรื่องหมอนัดนะคะ ใจนึงก็อยากไปใจนึงก็กลัว ทุกคนคิดว่าเราควรไปตามหมอนัดดีมั้ยคะ เรามีเรื่องให้คิดมากหลายๆเรื่อง ส่วนมากจะเกี่ยวกับแฟนเราค่ะ แฟนเราชอบมีผู้หญิงมายุ่ง เราก็คอยตามเช็ค ตามทุกอย่าง เราว่าที่เราเป็นแบบนี้ อาจจะเป็นเพราะเราคอยเช็คแฟนมากไปหรือเปล่า บอกกับตัวเองให้ปล่อยวางแต่ก็ทำไม่ได้ ส่วนเรื่องครอบครัว พ่อเราเสียไปหลายปีแล้วค่ะ แม่เราก็มีแฟนใหม่ เราอยู่บ้านกับพี่ชายคนละพ่อ ไม่ค่อยสนิทกันเท่าไหร่ เรามีพี่ต่างพ่อ 3 คน แต่ไม่ค่อยสนิทกันเลย จะพูดคุยอะไรมันก็ไม่กล้า นี่หรือเปล่าที่ทำให้เราอยากอยู่คนเดียว อยากได้คนรับฟังไม่อยากโดนซ้ำเติมค่ะ พรุ่งนี้ก็เป็นวันที่หมอนัดแล้วเราควรจะทำอย่างไรดี....เราอาจจะเรียบดรียงไม่ค่อยถูกแต่มันออกมาจากความรู้สึกเราทั้งหมดนะคะ ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่อยากจะเล่าออกมาแต่ได้เท่านี้ค่ะ อาจจะยามไปหน่อยนะคะแต่ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและขอบคุณล่วงหน้านะคะที่เข้ามาให้กำลังใจเรา 😊
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่