อยากเขียนการ์ตูนแนวมังงะ ส่งเว็บไหนดี

เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ แต่ชอบในการวาดการ์ตูน ครั้งนึงเคยอยากเดินเส้นทางนี้ แต่ยุคนั้นโลกค่อนข้างแคบ การส่ง การโชว์ผลงานเป็นไปได้ยากมาก แต่ปัจจุบันเรื่องเหล่านี้มันง่ายแล้วเลยอยากลองเขียนอีกสักครั้ง
>>>เริ่มต้นคำถามเลยครับ
1.การ์ตูนแนวมังงะ (ขาวดำไม่ลงสี) ลงเว็บไหนได้บ้าง หรือเสนอสำนักไหนได้บ้างครับ
2.อยากทราบรายได้ของนักเขียนมือใหม่ครับ
3.ถ้าเราส่งสำนัก หรือเว็บ วันนึงการ์ตูนเราดัง (สมมุติ) นำไปสร้างเอนิเมะ หรือภาพยนต์ เรามีสิทธิ์ได้รายได้จากส่วนนี้ไหม
>>>ผมอายุ 33 ปี แล้วครับ ฝันตั้งแต่เด็กอยากทำอาชีพนี้ อยากได้คำตอบจากผู้มีประสบการณ์ในด้านนี้ครับ กรุณาด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่