ถ้ามีควันไฟที่ไม่จำกัดมากพอและมีเวลาพันล้านปี เราสามารถสร้างดาวสักดวงขึ้นมาจากควันไฟนั้นได้ไหมครับ

ควันไฟจากอะไรก็ได้หมดครับไม่ว่าไฟป่า เผาหญ้า ติดเตาถ่าน แล้วควันเหล่านั้นมีการหมุนวนรอบตัวเองอัดตัวเองลงไปเรื่อยๆทีละอะตอมจนควบแน่น ใช้เวลาสักพันล้านปีในการก่อตัว เพราะทุกสิ่งทุกอย่างในเอกภพนี้ก็ก่อตัวขึ้นมาจากฝุ่นควันทั้งนั้นก็น่าจะทำแบบเดียวกันได้ ใช่หรือเปล่าครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าไม่นับแหล่งที่มาของควัน ก็นับว่าทำได้ละกันครับ

ควันมันไม่ใช่เกิดมาจากความว่างเปล่านะครับ ควันมันก็คืนส่วนหนึ่งของไอ้สิ่งที่ถูกเผาไหม้นั่นแหละ ไฟไหม้ป่า มีควัน แต่ต้นไม้ก็หายไปครับ

มีฝุ่นละอองเยอะๆ มันก็จะรวมตัวกันเพราะแรงดึงดูดเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่