ตามหานิทานเจ้าชายปลา

กระทู้คำถาม
คือตามหานิทานเรื่องนึง ชื่อเรื่องว่าเจ้าชายปลาครับ ไม่รู้ว่าขายที่ไหน เคยอ่านตอนเด็กๆจนตอนนี้ก็ยังจำได้ครับ555แต่ว่าจำได้แค่นิดเดียว เลยอยากทราบว่ามีคนจำจนจบ หรือว่ารู้ว่ามีขายที่ไหนบ้างครับ
(เนื้อเรื่องคร่าวๆ)

ครั้งหนึ่งซึ่งนานมา มียายตาอยู่อาศัย

ริมฝั่งทะเลใหญ่ ในเพิงไม้ใกล้จะพัง

ครั้งหนึ่งตาออกเรือ หยิบเบ็ดเพื่อไปตกปลา

เบ็ดหมุนวนไปมา ตารีบคว้ายกเบ็ดดู

ได้ปลามาตัวใหญ่ เหลืองอำไพติดเบ็ดอยู่

ปลาใหญ่ไม่ดิ้นสู้ ปลาแสนรู้พูดกับตา......

(จำได้แค่นี้ครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่