ขอสอบถามเรื่องการคำนวนบำเหน็จดำรงชีพและบำเหน็จตกครับ

คือผมมีข้อสงสัยดังนี้นะครับ คือสมมุติว่าตอนออกจากข้าราชการได้รับเงินบำนาญ 12000 บาท ซึ่งเมื่อคำนวนบำเหน็จดำรงชีพจะเท่ากับ 12000 คูณ 15 จะได้เท่ากับ 180000 บาท ถ้าขอรับบำเหน็จดำรงชีพก็จะได้เพียงก้อนเดียวเพราะไม่เกินสองแสนบาท คำถามคืองี้ครับ
1.ต่อมามีการกับไปใช้สิทธิตาม พรบ บำเหน็จบำนาญปี 2594 ทำให้เงินบำนาญเพิ่มมาอีกสองพันบาท เป็น 14000 ซึ่งถ้าเอาเงินจำนวนนี้คูณกับ 15 เท่าจะเท่ากับ 210000 เกินสองแสนมาหนึ่งหมื่นบาท เงินจำนวนหนึ่งหมื่นบาทที่เกินมาผมสามารถขอรับได้เมื่ออายุ 65 ปีรึไม่ รึจะไม่มีการคำนวนใหม่ครับ
2.เมื่อเสียชีวิตลงการคำนวนบำเหน็จตกทอดให้ทายาทจะคิดจากตัวเลขเงินบำนาญเดือนสุดท้าย หรือคำนวนจากจำนวนเงินบำนาญตอนออกจากราชการครับ
3.ที่มีข่าวว่าจะมีการนำเงิน ชคบ มารวมกับเงินบำนาญเพื่อนำมาคำนวนเป็นเงินจ่ายบำเหน็จตกทอดให้ทายาทเป็นเรื่องจริงรึไม่ครับ
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่