สวดมนต์แบบไม่หวังผล คือแบบไหน และ ทำอย่างไรครับ

กระทู้คำถาม
ลองศึกษาเกี่ยวกับ 'พระคาถาเงินล้าน' ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเมตตากรุณานำมาเผยแพร่ให้พุทธบริษัททั้งหลาย  ผมเห็นหลายท่าน ที่มาแบ่งปันเรื่องราวจากการสวดพระคาถาให้ฟัง แต่ก็เน้นย้ำมาด้วยประมาณว่า 'ไม่ควรสวดแบบหวังผล แต่ให้สวดด้วยศรัทธา'

พอผมได้อ่านมาถึงจุดนี้ ก็เลยเกิดความสงสัย พร้อมความไม่เข้าใจขึ้นมาว่าหมายถึงยังไงกัน เพราะ ถ้าเราคิดจะสวดมนต์หรือเริ่มสวดมนต์แล้ว นั่นก็แปลว่าเรามีศรัทธา (ไม่มากก็น้อย) ได้เกิดขึ้นมาและศรัทธาเราได้เริ่มโน้มเข้าไปหาธรรมะแล้ว

และถ้าเลือกสวดบท พระคาถาเงินล้าน ซึ่งจากชื่อพระคาถาบทนี้ก็น่าจะอนุมานได้ว่าต้องมีเกี่ยวกับเรื่อง ทรัพย์ เข้ามาด้วย  ผมเคยลองสวดดูเมื่อไม่นานนี้ แต่ติดเวลาสวดมันก็อดคิดเรื่องทรัพย์สินเงินทองไม่ได้ วันนี้เลยตัดสินใจมาตั้งกระทู้ถามผู้รู้เกี่ยวกับการสวดมนต์แบบไม่หวังผล จึงขอความกรุณาช่วยอธิบายให้กระจ่างชัดด้วยครับ ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่