ทำอย่างไรถึงจะจัดการกับคนสูบบุหรี่ (ที่เห็นแก่ตัวไม่สนใจคนอื่น) บ้างคะ?

สวัสดีค่ะ

ขอเพิ่มรายละเอียดค่า :
คนสูบบุหรี่ (ที่เห็นแก่ตัวไม่สนใจคนอื่น) จขกทหมายถึง ผู้ที่นึกจะสูบตรงไหนก็สูบ ไม่สนใจว่าจะสร้างมลพิษให้คนรอบข้างแค่ไหน
สูบไม่รู้จักที่ ยังพอว่า แถมสูบเสร็จทิ้งก้นบุหรี่เรี่ยราดด้วยค่ะ
(เจอบ่อยค่ะ เดินมาสูบหน้าบ้านแล้วโยนก้นบุหรี่ทิ้งหน้าบ้านอีก, บางครั้งนอนอยู่ที่คอนโด ห้องแถวล่างๆสูบ กลิ่นลอยขึ้นห้องจขกท, บางครั้งยืนๆอยู่ มีคนเดินมาใกล้ แล้วจุดบุหรี่ใส่) เชื่อว่าหลายๆคนก็เจอ

สืบเนื่องจาก จขกท แพ้ควันบุหรี่รุนแรงค่ะ หากอยู่ในที่ที่มีควันบุหรี่จะมีอาการนำมาเลยคือเจ็บคอ, แสบจมูก เป็นต้น
ที่มากไปกว่านั้นถ้าอยู่บริเวณนั้นโดยที่เลี่ยงไม่ได้เวลานานๆ จะนำไปสู่ภาวะป่วยไม่สบายไปเลยค่ะ

จขกทพอเข้าใจคนที่ติดบุหรี่นะคะ ว่าอยากสูบ แต่คิดว่าผู้สูบน่าจะมีวิธีจัดการตัวเองที่ดีกว่านี้ค่ะ (บางคนนะคะ ไม่ได้เหมารวมทุกคนค่า)

อีกมุมนึงก็คิดว่า ภาษีบุหรี่ที่มันน่าจะเยอะ เป็นรายได้ทางหนึ่ง เมืองไทยจึงยังไม่มีมาตรการควบคุมบุหรี่ที่จริงจังเสียที (อันนี้คิดเอง หากผิดขออภัยค่ะ) แต่มันคงไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายทางด้านสาธารณสุขที่ต่อไปจะมีผู้ป่วยทางระบบหายใจเพิ่มมากขึ้น (ผู้ป่วยในที่นี้คือ ทั้งผู้สูบและผู้ที่อยู่รอบข้าง) 

แอบบ่นเยอะนิดนึงค่าาา

คำถาม : เราจะรับมืออย่างไรหรือจัดการกับคนสูบบุหรี่ (ที่เห็นแก่ตัวไม่สนใจคนอื่น) ได้อย่างไรบ้างคะ หรือเราต้องอดทน แล้วพาตัวเองไปอยู่บริเวณอื่น TT

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ อย่าดราม่านะคะ ทุกข์ใจทุกข์กายจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่