เคยเห็นวัตถุบนฟ้าแบบนี้บ้างไหมครับ ลักษณะเล็กเท่าดาว แต่เคลื่อนได้ไว มีท่านใดเคยเห็นบ้าง

เคยเห็นวัตถุแบบนี้ 2 ครั้งแล้วครั้งแรกประมาณปี 58 ล่าสุดเมื่อวานร่าวๆ 2 ทุ่มกว่าๆ 
ลักษณะคล้ายดาวที่เรามองเห็นในตอนกลางคืนแบบว่าเป็นจุดแสงเล็กๆ แต่มันเคลื่อนที่ได้ออกจะไวด้วย 2 ครั้งที่ได้เห็นลักษณะเหมือนกันเคลื่อนคล้ายกัน
ที่เห็นช่วงประมาณปี 58 นั่นมันเคลื่อนที่แล้วก็หายไป แต่เมื่อวานดันติดมุมตึกก่อนมองไม่เห็นว่าไปทิศทางไหน ช่วงที่ได้เห็นโทรศัพท์ไม่ได้อยู่กับตัวเสียดาย
เลยทำเป็นคลิปมาประกอบครับ ((คลิปทำเป็นตัวอย่างประกอบนะไม่ได้ถ่ายจริงคือที่เห็นมันประมาณนี้ครับ))
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คลิปดูไม่ได้นะครับ   สิ่งที่ จขกท.เห็น  น่าจะเป็นสถานีอวกาศนานาชาติ (ISS)  หรือ  ดาวเทียม
ขณะที่โคจรรอบโลกแล้วสะท้อนแสงอาทิตย์ครับ  เรียกว่า  ISS / Satellite flare

หากท่านเห็นอีก  รีบจำเวลาที่เห็นไว้  และเข้าไปดูที่เวบนี้ครับ
https://www.heavens-above.com/AllSats.aspx?lat=13.7767&lng=100.5389&loc=Unnamed&alt=0&tz=UCTm7
และลองเทียบ ทิศ - มุมเงย -เวลา  ท่านก็จะทราบว่าวัตถุนั้นคือดาวเทียมชื่ออะไร  หรือเป็น ISS
หากจุดนั้นสว่างมาก  ก็อาจเป็น ISS  เพราะ ISS flare จะสว่างมากถึง -3.8 magnitude (สว่างน้อยกว่าดาวศุกร์นิดเดียว)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่