ขอคำแนะนำ ผลของการที่จำเลย 'ขาดนัดยื่นคำให้การ' ครับ

ผมในฐานะผู้ให้เช่าเป็นโจทก์ฟ้องผู้เช่าเป็นจำเลยตามสัญญาเช่าอสังหาริมทรัพย์ ในการพิจารณาจำเลยขาดนัดยื่นคำให้การ ศาลชั้นต้นมีคำพิพากษาให้ผมเป็นฝ่ายชนะคดี

ปรากฎว่าจำเลยยื่นอุทธรณ์ โดยในอุทธรณ์มีการเขียนอุทธรณ์ข้อกฎหมายว่า สัญญาเช่าดังกล่าวไม่ได้ปิดอากรแสตมป์ ต้องห้ามไม่ให้ใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องคดี ขอให้พิพากษายกฟ้อง

ผมรบกวนขอคำแนะนำว่า

1. การที่ฝ่ายจำเลยขาดนัดยื่นคำให้การ จะถือว่า จำเลย ยอมรับว่ามีการเช่ากันจริงหรือไม่ครับ

2. การที่จำเลยขาดนัดยื่นคำให้การ แต่ในกระบวนการพิจารณาทนายจำเลย (ในคดีนี้ทนายจำเลยมีอีกสถานะหนึ่งเป็น 'กรรมการผู้มีอำนาจลงลายมือชื่อผูกพันบริษัทจำเลย' ด้วย) ได้พูดต่อศาลทำนองว่า 'เรื่องว่ามีการเช่ากันหรือไม่คงไม่มีประเด็นอะไร แต่ที่ต้องมาดูกันคือ มีภาระค่าเช่าที่ต้องจ่ายกันเท่าไหร่'

การที่พูดต่อศาลอย่างนี้ ถ้าศาลท่านจดบันทึกไว้ จะนำมาใช้เป็น 'คำให้การ' ของจำเลยได้ไหมครับ

3. หากมีคำแนะนำในการแก้อุทธรณ์ประเด็นนี้ก็จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่