อยากสอบถามเกี่ยวกับการเขียน PLC ควบคุม บันไดเลื่อน

กระทู้คำถาม
อยากจะเขียน ควบคุมบันไดเลื่อน โดยมี sensor ตรวจจับวัตถุอยู่ 2ตำแหน่งคือด้านบนกับล่าง  แล้วที่นี้อาจารย์รายวิชาต้องการให้บันไดเลื่อนสามารถเคลื่อนที่ขึ้นและลง ได้  เลยอยากรู้วิธีการเขียนPLCของมอเตอร์ที่ต่อแบบ H-bit และ PLC ควบคุมบันไดเลื่อนค่ะ

#ขอโทษที่ทำเหมือนไม่ศึกษาเพิ่มเติมเอง แต่ลองเปิดค้นหาหลายเว็บไซต์แล้วยังหาคำแนะนำไม่ได้ค่ะ
#รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ หรือใครยินดีสอน ก็จะขอบคุณมากเลยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่