ปลาหมอกล้วยหอมป่วย ไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไร

สวัสดีครับ ปลาหมอกล้วยหอมที่เลี้ยงไว้ ปกติจะร่าเริง ขี้เล่น แต่เมื่อสองสามวันมานี้มีอาการซึม ไม่ค่อยว่ายน้ำ และมักจะแอบอยู่ข้างๆตู้ เพราะโดนเพื่อนๆตัวอื่นไล่ ปกติจะมีสีเหลืองสด ผิวสะอาด แต่ตัวนี้ผิวมีสีออกดำๆตามตัวและบริเวณปาก เหมือนเปื้อนอะไรมาแต่น่าจะเป็นเพราะป่วยเป็นอะไรสักอย่าง หางมีขาดแหว่งบ้าง ปกติเลี้ยงตู้ใหญ่รวมกับปลาอื่นๆเป็นสิบตัว ไม่เคยมีการกัดกันตายเกิดขึ้นนะครับ กล้วยหอมหรือปลาตัวอื่นในตู้ไม่มีอาการแบบนี้เลยครับ ตู้ที่เลี้ยงมีระบบกรองที่ข้างตู้และลงมากรองข้างล่างตู้อีก2ครั้ง ก่อนจะสูบน้ำกลับขึ้นไป ขนาดตู้ค่อยข้างใหญ่ ตัวคนลงไปนอนได้เลย ใครพอมีข้อมูลอาการ หรือวิธีรักษา รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับผม หรือต้องการข้อมูลการเลี้ยงเพิ่ม สอบถามได้นะครับเพื่อเป็นข้อมูลประกอบว่าอาการป่วยน่าจะเป็นมาจากอะไร  รบกวนด้วยนะครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่