{ มีภาพ } ปลากัดของหนูป่วยเป็นอะไรคะ

ปัญหาที่1 ปลากัดมีรอยฝ้าขาวๆ ขึ้นที่เเก้มค่ะ ปกติมันไม่มี (หรือไม่ได้สังเกตุไม่ค่อยมั่นใจ เเต่เท่าที่จำได้ไม่มีคะ -..- )
เเต่เมื่อสี่ ห้าวันก่อน มันซีดๆ ซึมๆ เลยเอาไปเเช่น้ำหูกวางกับเกลือเล็กน้อย เเล้วปลาก็กลับมาสีสดเหมือนเดิมคะ
ตอนนี้ร่าเริง พองขู่ปกติ เรียกก็มาหา ลอยมาผิวน้ำขออาหาร เป็นปกติ (อยู่ในช่วงอดอาหาร) เเต่มีฝ้าขาวๆขึ้นเเก้ม เเบบในวงสีเหลืองคะ

ปัญหาที่2 เพิ่งมาสังเกตว่า มีจุดๆสีดำขึ้นตรงโคนหาง เเทบจะมองไม่เห็นเลย ในวงสีเขียว

ปัญหาที่3 โคนหางปลาในวงสีน้ำเงิน มันบวมๆ เเต่มันเป็นเเบบนี้ตั้งเเต่ตัวเล็กๆเเล้วค่ะ เป็นอะไรไหม เเต่ก็เห็นมันปกติดีมาโดยตลอด

ตัวสีฟ้า ตัวนี้เเข็งเเรงดี ก่อหวอดเต็มตู้เลย กินเก่ง พอง ร่าเริง เเต่อยู่ดีๆ มันก็ซีดลง เหมือนตัวสีเเดงค่ะ เเช่น้ำหูกวาง+เกลือ ไป3วัน ก็ไม่หาย เเถม ครีบข้างล่าง ฝั่งซ้าย (ของปลา) พับ ยับย่นๆไปเฉยเลย เเต่ข้างขวาปกติดี มันเป็นอะไรไหมคะ เเล้วมันเป็นอันตรายไหมคะ ถ้าปล่อยไว้จะโอเคไหม

เลี้ยงทั้งหมด 9 ตัว อยู่ดีๆก็ไม่สบาย 2 ตัว เป็นห่วงมากกกกกกก เปลี่ยนน้ำ อาหาร สถานที่วาง เหมือนกันหมดเลยค่ะ
ทำยังไงดีคะ รักมันมากเลย ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้

ปล. น้องปลาทั้งสองไม่เคยเอาไปกัดกับใคร เลี้ยงสวยงาม ตัวสีฟ้าเป็นปลาขี้กลัว ไม่ชอบพองเเข่งกับใคร ชอบพองกับกระจกมากกว่า
ถ่ายรูปยากมากเลย น้องปลาว่ายไปมาตลอดเลย ขออภัยหากเภพไม่ชัด

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น เเละคำแนะนำค่ะ อมยิ้ม02อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่