Honda wave 125i เกียร์สอง เร่งไม่ขึ้น เพราะอะไรครับ

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมใช้ wave 125i ตัวเก่าตามรูป ไม่เคยแต่รถ รถบ้านใช้งานน่าจะเกือบ 10 ปีละ
เลขไมล์ เกิน 99,999 มารอบนึงละ ตอนนี้ฟีลม์เลขไมล์มันเลือนมองไม่เห็นแล้ว
มีอาการ

1. เกียร์สอง เร่งไม่ไปบางครั้งดับ กระตุก  เกียร์อื่นไม่มีปัญหา แต่ถ้าขับมาสักพักเครื่องร้อนๆ ก็เร่งไปอยู่ครับ
ไปศูนย์ เค้าบอกว่า ต้องเปลี่ยนชุดคลัชยกชุด 4,500 บาท โดยเค้าไม่ได้เช็คอะไรเลย แค่เล่าอาการให้ฟัง

2. ขับๆมาอยู่ดีๆ เสียงดังเป็นเรือหางยาวเลย (เสียงดังบริเวณคอท่อ) ศูนย์แจ้งว่าท่อแตก ถ้าเปลี่ยน ท่อยกชุด ก็ 4,700 บาท
เค้าแนะนำว่าไปเชื่อมคอที่ร้านนอกถูกกว่า 

ก่อนหน้านี้ประมาณ 2-3 ปี เคยน้ำมันเครื่องแห้งลูกสูบติด ผ่าซ่อมเครื่องมาครั้งนึงครับ

แบบนี้ศูนย์แจ้งถูกต้องไหมครับ ซ่อมไปจะคุ้มมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่